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TANGAZO LA SERIKALI NA. 466 la tarehe 25/7/2025 
 

SHERIA YA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA 
KIUCHUMI, 

(NA. 6 YA MWAKA 2025)  
_______ 

 
KANUNI 
_______ 

 
KANUNI ZA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA 

KIUCHUMI ZA MWAKA 2025 
 

MPANGILIO WA KANUNI 
Kanuni   Maelezo 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
1. Jina. 
2. Fasili. 
 

SEHEMU YA PILI 
MASHARTI YANAYOHUSU KAMATI YA TAIFA YA MAENDELEO 

YA UWEKEZAJI NA KAMATI YA WATAALAMU 
 
3. Kamati ya Wataalamu. 
4. Vikao vya Kamati ya Wataalamu. 
5. Majukumu ya Kamati ya Wataalamu. 
6. Sekretarieti ya Kamati ya Wataalamu. 
7. Maombi ya uwekezaji wa kimkakati. 
8. Uwasilishaji wa masuala yanayohusiana na uwekezaji. 
9. Utaratibu wa kutoa uamuzi wa maombi ya uwekezaji wa kimkakati. 
10. Utaratibu wa kuongeza muda wa vivutio vya ziada. 
 

SEHEMU YA TATU 
USAJILI WA WAWEKEZAJI NA UTOAJI WA CHETI CHA 

UWEKEZAJI 
 
11. Maombi ya usajili wa wawekezaji. 
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12. Kukataliwa kwa Maombi. 
13. Maombi ya cheti. 
14. Masharti ya utoaji cheti au leseni. 
15. Muda wa uhalali wa cheti. 
16. Mabadiliko ya jina au umiliki. 
17. Mabadiliko yasiyoathiri manufaa. 
18. Maombi ya kuhuisha cheti. 
19. Utaratibu wa kufuta cheti au leseni. 
20. Madhara ya kufutwa kwa cheti au leseni. 
 

SEHEMU YA NNE 
UHAMASISHAJI, UWEZESHAJI NA URATIBU WA MASUALA YA 

UWEKEZAJI 
 
21. Mpango wa kuhamasisha uwekezaji. 
22. Utekelezaji wa mpango wa kuhamasisha uwekezaji. 
23. Huduma kupitia maafisa waliowekwa kwenye Mamlaka. 
24. Utoaji wa hati zisizo za asili kwa wawekezaji. 
25. Vibali vya kazi na ukaazi.  
26. Ufuatiliaji na tathmini ya miradi. 
27. Taarifa ya mwaka ya mwekezaji. 
28. Matumizi ya hati isiyo ya asili kama dhamana. 
 

SEHEMU YA TANO 
UWEKEZAJI KATIKA MAENEO MAALUMU YA KIUCHUMI 

(a) Masharti yanayohusiana na utengaji na utangazaji wa eneo 
maalumu la kiuchumi 

 
29. Maombi ya kutenga na kutangaza eneo maalumu la kiuchumi. 
30. Utangazaji wa eneo katika Gazeti la Serikali. 
31. Taarifa kwa mwombaji. 
32. Udhibiti wa bidhaa na shughuli katika eneo maalumu la kiuchumi. 

 
(b) Masharti yanayohusiana na uendelezaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi 
 

33. Maombi ya leseni ya uendelezaji. 
34. Leseni ya Uendelezaji. 
35. Muda wa kuanza shughuli za uendelezaji. 
36. Uwasilishaji wa taarifa. 
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37. Cheti cha Kukamilika Ujenzi. 
38. Wajibu wa mwendelezaji. 

 
(c) Masharti yanayohusiana na uendeshaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi 
 

39. Maombi ya leseni ya uendeshaji. 
40. Leseni ya uendeshaji. 
41. Masharti ya leseni ya uendelezaji. 
42. Uendeshaji wa eneo maalumu la kiuchumi. 
43. Wajibu wa mwendeshaji. 
44. Ukiukaji wa masharti ya leseni ya uendeshaji. 
 

(d) Masharti yanayohusiana na uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje 
 

45. Maombi ya leseni ya uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje. 
46. Utoaji wa leseni ya uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje. 
47. Uwasilishaji wa taarifa ya robo mwaka. 
48. Wajibu wa kutunza na kutoa taarifa. 
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(e) Masharti yanayohusiana na uzalishaji kwa ajili soko la ndani 
 

49. Maombi ya leseni ya uzalishaji kwa ajili ya soko la ndani. 
50. Ukaguzi wa eneo la uzalishaji kwa ajili ya soko la ndani. 
51. Leseni ya uzalishaji kwa ajili ya soko la ndani. 
52. Haki na wajibu wa mzalishaji kwa ajili ya soko la ndani. 
53. Hatua dhidi ya ukiukwaji wa masharti ya leseni ya uzalishaji kwa ajili 

ya soko la ndani. 
54. Notisi ya kutotekeleza masharti ya leseni. 
 

(f) Masharti yanayohusiana na watoa huduma katika eneo maalumu 
la kiuchumi 

 
55. Maombi ya kibali cha kutoa huduma. 
56. Kibali cha mtoa huduma. 
57. Mtoa huduma kutostahili kupata vivutio. 
58. Mamlaka ya kutoza kodi ya pango. 
 

SEHEMU YA SITA 
VIVUTIO VYA UWEKEZAJI KATIKA ENEO MAALUMU LA 

KIUCHUMI 
 

59. Vivutio vya mwendelezaji. 
60. Vivutio vya mwendeshaji. 
61. Vivutio vya mzalishaji kwa ajili ya soko la ndani. 
62. Masharti ya utoaji vivutio kwa mzalishaji kwa ajili ya soko la ndani. 
63. Vivutio vya mzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje. 

 
SEHEMU YA SABA 

MASHARTI YA KUJITOA AU KUBADILISHA SHUGHULI YA 
UZALISHAJI KATIKA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 

 
64. Kubadilisha shughuli ya uzalishaji. 
65. Haki ya Mamlaka kununua au kutonunua majengo. 
66. Mamlaka kusimamia uuzaji wa majengo. 
67. Uzingatiaji wa sheria katika uuzaji wa majengo 
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SEHEMU YA NANE 
MASHARTI YA JUMLA 

 
68. Ufutaji au usitishaji wa leseni au kibali. 
69. Zuio la kuongeza msamaha wa kodi. 
70. Zuio dhidi ya kufanya shughuli zisizo na leseni. 
71. Mamlaka kuamua aina ya bidhaa zitakazozalishwa. 
72. Zuio la kuingia au kufanya shughuli kwenye eneo maalumu la 

uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje. 
73. Usimamizi wa mazingira . 
74. Mwongozo wa Usanifu wa Ujenzi wa Miundombinu. 
75. Notisi ya kurekebisha miundombinu. 
76. Ada na tozo. 
77. Usiri wa taarifa. 
78. Rufaa. 
79. Mapitio. 
80. Ushughulikiaji wa malalamiko. 
81. Uharibifu wa mali. 
82. Kufutwa kwa Kanuni 

 
_________ 

 
MAJEDWALI 

_________ 
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SHERIA YA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA KIUCHUMI 
(NA. 6 YA 2025)  

_______ 
 

KANUNI 
_______ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 50) 

 
KANUNI ZA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA 

KIUCHUMI ZA MWAKA 2025 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi za 
Mwaka 2025. 

  
Fasili  2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama 

muktadha utahitaji vinginevyo- 
 “Bodi” maana yake ni Bodi ya Wakurugenzi ya 

Mamlaka iliyoteuliwa chini ya kifungu cha 
8 cha Sheria; 

 “cheti” maana yake ni cheti cha uwekezaji 
kinachotolewa na Mamlaka kwa 
mwekezaji anayewekeza katika eneo lililo 
nje ya eneo maalumu la kiuchumi kwa 
kuzingatia masharti ya Sheria; 

 “eneo la forodha” maana yake ni eneo lililoteuliwa 
kama eneo la forodha kwa mujibu wa 
sheria inayosimamia masuala ya forodha 
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki;  

 “eneo maalumu la kiuchumi” maana yake ni eneo 
la ardhi lililoanzishwa kwa mujibu wa 
kifungu cha 26 cha Sheria; 

 “eneo maalumu la uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya 
nje” maana yake ni eneo maalumu la 
kiuchumi lililoanzishwa kwa mujibu wa 
Sheria, ambalo liko nje ya eneo la forodha 
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na limebainishwa kama eneo 
linalodhibitiwa na mamlaka ya forodha 
kwa madhumuni ya kufanya shughuli za 
uzalishaji wa bidhaa kwa  ajili ya mauzo ya 
nje ambalo linaweza kuwa eneo la kiwanda 
kimoja au eneo la viwanda vingi; 

 “Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya Uwekezaji” 
maana yake ni Kamati ya Taifa ya 
Maendeleo ya Uwekezaji iliyoanzishwa 
chini ya kifungu cha 7 cha Sheria; 

 “Kamati ya Wataalamu” maana yake ni Kamati ya 
Wataalamu iliyoanzishwa chini ya kifungu 
cha 7 cha Sheria; 

 “leseni” maana yake ni idhini iliyotolewa na 
Mamlaka kwa ajili ya uendelezaji wa 
miundombinu, uendeshaji au uzalishaji 
katika eneo maalumu la uzalishaji kwa ajili 
ya mauzo ya soko la ndani au la nje; 

 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya 
Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya 
Kiuchumi Tanzania iliyoanzishwa chini ya 
kifungu cha 4 cha Sheria; 

 “mtoa huduma” maana yake ni mmiliki wa kibali 
cha utoaji huduma katika eneo maalumu la 
kiuchumi; 

 “mwendelezaji” maana yake ni mmiliki wa leseni 
ya uendelezaji wa miundombinu ya eneo 
maalumu la kiuchumi; 

 “mwendeshaji” maana yake ni mmiliki wa leseni 
ya uendeshaji wa eneo maalumu la 
kiuchumi; 

 “mzalishaji” maana yake ni mmiliki wa leseni ya 
uzalishaji wa bidhaa katika eneo maalumu 
la kiuchumi kwa ajili ya mauzo ya soko la 
ndani au  la nje; 

 “Sekretarieti” maana yake ni Sekretarieti ya 
Kamati ya Wataalamu wa Kamati ya Taifa 
ya Maendeleo ya Uwekezaji; 

Sheria Na.  
6 ya 2025 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Uwekezaji na 
Maeneo Maalumu ya Kiuchumi;  
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“soko la ndani” maana yake ni soko ambalo lipo 
au linapatikana katika katika eneo la 
forodha;  

 “soko la nje” maana yake ni soko lingine lolote 
ambalo halipo katika eneo la forodha; na 

 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye 
dhamana ya uwekezaji. 

  
SEHEMU YA PILI 

MASHARTI YANAYOHUSU KAMATI YA TAIFA YA 
MAENDELEO YA UWEKEZAJI NA KAMATI YA WATAALAMU 

  
Kamati ya Wataalamu  3.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 7 cha 

Sheria, Kamati ya Wataalamu itakuwa na 
wajumbe kumi wafuatao: 

(a) Naibu Katibu Mkuu anayehusika na 
usimamizi wa sera kutoka Wizara 
yenye dhamana na masuala ya fedha, 
atakayekuwa Mwenyekiti; 

 (b) Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka, 
ambaye atakuwa Katibu; 

 (c) Mkurugenzi anayehusika na masuala 
ya uwezeshaji wa uwekezaji kutoka 
Mamlaka; 

 (d) Kamishna anayehusika na masuala ya 
Sera kutoka Wizara yenye dhamana na 
masuala ya fedha; 

 (e) Kamishna wa Ardhi; 
 (f) Mkurugenzi wa Divisheni ya Mikataba 

kutoka Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali; 

 (g) Mkurugenzi wa Idara ya Uratibu 
kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu; 

 (h) Kamishna wa Forodha na Ushuru wa 
Bidhaa kutoka Mamlaka ya Mapato 
Tanzania; 

 (i) Mkurugenzi wa Maendeleo ya 
Uwekezaji kutoka Wizara yenye 
dhamana na uwekezaji; 
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 (j) Mkurugenzi wa Huduma za Sheria 
kutoka Wizara yenye dhamana ya 
uwekezaji; na 

 (k) Mkurugenzi wa Idara ya inayohusika 
na Mtangamano wa Biashara kutoka 
Wizara yenye dhamana na viwanda. 

  (2) Kamati ya Wataalamu inaweza kualika 
mtu mwenye ujuzi kutoka sekta inayohusiana na 
suala linalojadiliwa kwa ajili ya ushauri wa 
kitaalamu. 

  
Vikao vya Kamati ya 
Wataalamu 

 4.-(1) Kamati ya Wataalamu itakutana 
angalau mara moja kila baada ya miezi mitatu. 
 (2) Kamati ya Wataalamu itaweka 
utaratibu wa kuendesha shughuli zake. 
 (3) Akidi katika kikao cha Kamati ya 
Wataalamu itakuwa zaidi ya nusu ya idadi ya 
wajumbe wa Kamati ya Wataalamu. 

  
Majukumu ya Kamati ya 
Wataalamu 

 5.-(1) Kamati ya Wataalamu itakuwa na 
majukumu yafuatayo: 

(a) kupokea na kuchakata maombi ya 
vivutio vya ziada vya kikodi na visivyo 
vya kikodi na kuishauri Kamati ya 
Taifa ya Maendeleo ya Uwekezaji;  

 (b) kupokea na kuchakata masuala 
mbalimbali yanayolenga kuboresha 
mazingira ya uwekezaji na kuishauri 
Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya 
Uwekezaji; na 

 (c) kutekeleza jukumu lingine lolote kadri 
ambavyo Kamati ya Taifa ya 
Maendeleo ya Uwekezaji 
itakavyoelekeza. 

  (2) Kamati ya Wataalamu inaweza kualika 
mwombaji wa vivutio na kusikiliza maombi yake 
na Kamati itazingatia Kanuni hizi wakati wa utoaji 
mapendekezo. 
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Sekretarieti ya Kamati ya 
Wataalamu 

 6.-(1) Sekretarieti ya Kamati ya 
Wataalamu itakuwa na wajumbe kumi na mbili 
kama ifuatavyo: 

(a) wajumbe wawili kutoka Wizara yenye 
dhamana ya uwekezaji, ambapo  
mmoja wao atakuwa mwenyekiti; 

 (b) wajumbe wawili kutoka Mamlaka 
ambapo mmoja wao atakuwa katibu; 

 (c) mjumbe kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Idara ya Uratibu; 

 (d) mjumbe kutoka Wizara yenye 
dhamana na masuala ya Fedha, Idara 
ya Sera; 

 (e) mjumbe kutoka Wizara yenye 
dhamana na masuala ya Viwanda, 
Idara ya Mtangamano wa Biashara; 

 (f) mjumbe kutoka Wizara yenye 
dhamana na masuala ya ardhi, Ofisi ya 
Kamishna wa Ardhi; na 

 (g) wajumbe wanne kutoka Mamlaka ya 
Mapato Tanzania ambao watatoka 
katika Idara ya Walipa kodi wakubwa, 
Idara ya Forodha na Ushuru wa bidhaa, 
Idara ya Kodi za ndani na Idara ya 
Sheria. 

  (2) Sekretarieti ina wajibu wa kuiwezesha 
Kamati ya Wataalamu kutekeleza majukumu yake 
yaliyoainishwa katika kanuni ya 5. 

  
Maombi ya uwekezaji wa 
kimkakati 

 7.-(1) Mtu anayekusudia kuwa mwekezaji 
wa kimkakati atafanya maombi  ya hadhi ya 
uwekezaji wa kimkakati kwa Katibu wa Kamati ya 
Taifa ya Maendeleo ya Uwekezaji kwa kutumia 
Fomu Na.1 iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza pamoja na malipo ya ada iliyoainishwa 
katika Jedwali la Pili.  

  (2) Maombi chini ya kanuni hii 
yataambatishwa na nyaraka zifuatazo: 

 (a) nakala ya cheti cha uwekezaji au 
leseni;  
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 (b) upembuzi wa mradi ukionesha 
gharama, faida kwa taifa na kwa 
mwekezaji, vivutio vya ziada 
anavyoomba katika Kamati ya Taifa ya 
Uwekezaji ili kumwezesha kutekeleza 
mradi kikamilifu; 

 (c) maelezo mafupi yanayoonesha 
masuala ya msingi yaliyoainishwa 
ndani ya maombi ya mwekezaji kama 
yalivyotajwa katika aya (b); na 

 (d) uthibitisho wa malipo ya ada kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili. 

  (3) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 
21 cha Sheria, maombi chini ya kanuni hii 
yatakubaliwa ikiwa eneo ambalo mwekezaji 
anawekeza linashabihiana na kuchagiza 
vipaumbele vya kitaifa vya maendeleo ya 
kiuchumi, hususani vigezo vifuatavyo 
vitazingatiwa: 

 (a) uwezo wa kuzalisha ajira kwa wingi na 
kuchagiza uzalishaji wa ajira zaidi 
katika sekta nyingine ambazo 
zinategemeana;  

 (b) uwezo wa kuongeza mauzo ya nje kwa 
bidhaa na huduma zinazohitajika 
katika masoko ya nje, na zenye uwezo 
wa kuunganisha soko la ndani na la nje; 

 (c) uwezo wa kuchochea ukuaji wa sekta 
nyingine, ambazo uzalishaji wake ni 
chachu ya uzalishaji katika sekta 
nyingine; 

 (d) uwezo wa kuongeza thamani ya 
malighafi za ndani na bidhaa 
kuongezwa thamani kabla ya kumfikia 
mtumiaji; 

 (e) uwezo wa kukuza mapato kwa 
kuwekeza katika sekta ambazo zina 
uwezo wa kuzalisha na kukuza vyanzo 
vya mapato kwa wingi na endelevu; 
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 (f) uwezo wa kuchochea uzalishaji kwa 
kuanzisha kongani za kiuchumi 
kwenye maeneo ya kipaumbele, 
kijiografia na katika sekta mbalimbali 
za kijamii na kiuchumi; 

 (g) uwezo wa kuongeza ujuzi au utaalamu 
kwa kuhawilisha teknolojia kwa 
watanzania; au 

 (h) uwezo wa kuzalisha bidhaa au kutoa 
huduma muhimu kwa maendeleo 
katika sekta za kijamii na kiuchumi 
kwa kuzingatia vipaumbele kwa 
wakati huo. 

  (5) Pamoja na vigezo vilivyoainishwa 
kwenye Sheria, miradi ya kipaumbele kwa 
ajili ya hadhi ya uwekezaji wa kimkakati 
ni pamoja na- 

 (a) viwanda vya kuongeza thamani ya 
mazao ya chakula au biashara, mifugo, 
uvuvi na bidhaa za misitu; 

 (b) kilimo cha kuzalisha mazao ya chakula 
au biashara, ufugaji, uvuvi, misitu kwa 
kushirikiana na wakulima wadogo; 

 (c) miradi ya ujenzi wa viwanda, viwanda 
vinavyotumia nishati kubwa na 
uzalishaji wa kemikali zisizo hatarishi; 

 (d) ujenzi na uendeshaji wa miundombinu 
ya mawasiliano, nishati , gesi asilia, 
huduma za afya, elimu, utalii, michezo 
na usafirishaji; 

 (e) viwanda vya kuunganisha na kuzalisha 
bidhaa za magari, boti, mitambo, vipuri 
vya mitambo na magari, madawa ya 
binadamu au mifugo na pembejeo za 
kilimo; au 

 (f) sekta nyingine mpya za kimkakati 
zitakazojitokeza. 

  
Uwasilishaji wa masuala 
yanayohusiana na 
uwekezaji 

 8. Mwekezaji anaweza kuwasilisha 
masuala yanayohusiana na uwekezaji isipokuwa 
migogoro kwa Katibu wa Kamati ya Taifa ya 
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Maendeleo ya Uwekezaji kupitia Fomu Na. 2 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza pamoja na 
uthibitisho wa malipo ya ada iliyoainishwa katika 
Jedwali la Pili. 

  
Utaratibu wa kutoa uamuzi 
wa maombi ya uwekezaji 
wa kimkakati 

 9.-(1) Katibu wa Kamati ya Taifa ya 
Maendeleo ya Uwekezaji atawasilisha maombi ya 
uwekezaji wa kimkakati na masuala mengine kwa 
Kamati ya Wataalamu kwa ajili ya kuchakatwa.  
 (2) Kamati ya Wataalamu itawasilisha 
mapendekezo kwa Kamati ya Taifa ya Maendeleo 
ya Uwekezaji katika kipindi cha siku kumi na nne 
baada ya kukamilika kwa uchakataji wa maombi 
na masula mengine yaliyowasilishwa. 

  (3) Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya 
Uwekezaji itafanya uamuzi kuhusiana na 
mapendekezo yaliyowasilishwa, na Katibu atatoa 
taarifa ya uamuzi huo kwa mwombaji au 
mwasilishaji wa suala husika. 

  
Utaratibu wa kuongeza 
muda  wa vivutio vya 
ziada  

 10.-(1) Mwekezaji wa kimkamkati 
aliyepewa vivutio vya ziada  anaweza kuomba 
kuongezewa muda wa kutumia vivutio hivyo kwa 
kuwasilisha barua kwa Katibu wa Kamati ya Taifa 
ya Maendeleo ya Uwekezaji akiainisha sababu za 
msingi za maombi hayo katika kipindi 
kisichopungua miezi mitatu (3) kabla ya kuisha 
kwa muda wa awali. 

  (2) Katibu wa Kamati ya Taifa ya 
Maendeleo ya Uwekezaji atawasilisha maombi 
yaliyoletwa chini ya kanuni hii kwa Kamati ya 
Taifa ya Maendeleo ya Uwekezaji kwa ajili ya 
uamuzi. 

  (3) Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya 
Uwekezaji katika ufanyaji uamuzi, pamoja na 
masuala mengine, itazingatia iwapo kulikuwa na 
ucheleweshaji katika upatikanaji wa ardhi ya 
mradi, mtaji, vibali pamoja na leseni mbalimbali 
kwa ajili ya uwekezaji. 

  
SEHEMU YA TATU 
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USAJILI WA WAWEKEZAJI NA UTOAJI WA CHETI CHA 
UWEKEZAJI 

  
Maombi ya usajili wa 
wawekezaji 

 11.-(1) Mtu anayekusudia kufanya 
uwekezaji  atafanya maombi ya usajili kwa 
Mamlaka kwa kutumia Fomu Na. 3 iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza pamoja na kufanya 
malipo ya ada iliyoainishwa katika Jedwali la Pili.  

  (2) Maombi ya usajili wa mwekezaji 
yatajumuisha taarifa zifuatazo: 

 (a) jina na anwani ya mwombaji; 
 (b) aina ya shughuli ya uwekezaji 

inayopendekezwa na eneo 
linalopendekezwa ambapo shughuli 
hiyo itafanyika; 

 (c) mchanganuo wa mtaji 
unaopendekezwa au kiasi cha 
uwekezaji; 

 (d) idadi ya ajira za moja kwa moja na 
zisizo za moja kwa moja 
zitakazozalishwa na uwekezaji; na 

 (e) uthibitisho wa malipo ya ada za usajili. 
  (3) Mamlaka itafanyia kazi maombi 

yaliyowasilishwa na inaweza kutoa cheti cha 
usajili kwa mwombaji aliyekidhi vigezo na 
masharti ndani ya siku kumi na nne za kazi. 

  
Kukataliwa kwa Maombi  12. Endapo Mamlaka itakataa maombi 

chini ya Kanuni hizi, itamtaarifu mwombaji na 
kumpa sababu za maombi yake kukataliwa ndani 
ya siku saba. 

  
Maombi ya cheti  13.-(1) Maombi ya cheti yatawasilishwa 

kwa Mamlaka kwa kutumia Fomu Na. 4 
iliyoainishwa katika Jedwali la kwanza pamoja na 
malipo ya ada iliyoainishwa katika Jedwali la Pili. 

  (2) Maombi ya cheti yatajumuisha taarifa 
zifuatazo- 

 (a) jina na anwani ya taasisi ya kibiashara 
inayopendekezwa, hadhi yake kisheria, 
taarifa za benki, majina na anwani za 
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kila mkurugenzi au mbia na jina, 
anwani, utaifa na umiliki wa hisa kwa 
kila mwanahisa; 

 (b) sifa, uzoefu na maelezo mengine 
muhimu ya wasimamizi wa mradi; 

 (c) aina ya shughuli ya kibiashara 
inayopendekezwa na eneo 
linalopendekezwa ambapo shughuli 
hiyo itafanyika; 

 (d) mchanganuo wa mtaji 
unaopendekezwa au kiasi cha 
uwekezaji na makadirio ya ukuaji 
katika kipindi cha miaka mitano ijayo; 

 (e) taarifa ya namna uwekezaji 
utakavyofadhiliwa; na 

 (f) uthibitisho wa malipo ya ada ya 
maombi. 

  (3) Endapo maombi ni kwa ajili ya 
kukarabati au kupanua biashara iliyopo au vyote 
kwa pamoja, yataambatishwa na- 

 (a) jina la biashara iliyopo na Katiba yake; 
 (b) sifa za wasimamizi wa mradi; 
 (c) taarifa ya hesabu zilizokaguliwa kwa 

miaka mitatu iliyopita au kipindi 
kingine chochote kitakachoainishwa 
kwa biashara ambayo haijatimiza 
miaka mitatu tangu kuanzishwa; 

 (d) aina ya ukarabati au upanuzi; 
 (e) mchanganuo wa mtaji na makadirio ya 

ukuaji katika kipindi cha miaka mitano 
ijayo; 

 (f) ufadhili wa mradi wa ukarabati au 
upanuzi, pamoja na uthibitisho wa 
upatikanaji wa fedha; na 

 (g) tamko kwamba upanuzi au ukarabati 
utatekelezwa kama ilivyooneshwa 
kwenye makadirio. 

  (4) Mamlaka itachakata maombi 
yaliyowasilishwa kwa mujibu wa kanuni hii na 
inaweza- 
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 (a) kukubali ombi na kuthibitisha taasisi 
ya kibiashara; au 

 (b) kukataa ombi hilo. 
 
 
 

 (5) Endapo Mamlaka imekubali ombi na 
kuithibitisha taasisi ya kibiashara chini ya kanuni 
ndogo ya (4)(a), itatoa cheti cha uwekezaji kwa 
taasisi iliyothibitishwa. 

  (6) Endapo Mamlaka itakataa ombi chini 
ya kanuni hii itamtaarifu mwombaji na kutoa 
sababu za kukataa. 

  
Masharti ya utoaji cheti au 
leseni 

 14.-Mamlaka inaweza kutoa cheti au leseni 
kwa mwombaji iwapo biashara- 

(a)  inamilikiwa na mwekezaji wa kigeni 
au ikiwa ni ubia, ina kima cha chini cha 
mtaji wa uwekezaji usiopungua 
shilingi za Tanzania   bilioni moja na 
milioni mia tano (1,500,000,000/=); au 

 (b) inamilikiwa na Mtanzania, ina kima 
cha chini cha mtaji wa uwekezaji 
usiopungua shilingi za Tanzania 
milioni mia moja na hamsini 
(150,000,000/=). 

  
Muda wa uhalali cheti  15.-(1) Cheti kitakuwa halali kwa kipindi 

cha miaka mitano. 
 (2) Cheti  kitakuwa ni uthibitisho kwamba 
masharti ya Sheria na Kanuni hizi yamezingatiwa. 

  
Mabadiliko ya jina au 
umiliki 
Sura za 212 na 213 

 16. Mamlaka inaweza kutoa cheti baada ya 
kupokea uthibitisho wa mabadiliko yaliyofanyika 
na mwekezaji kuhusiana na jina la biashara au 
umiliki wa mtaji kwa mujibu wa Sheria ya 
Kampuni, Sheria ya Usajili wa Majina ya 
Biashara, au sheria nyingine yoyote. 

  
Mabadiliko yasiyoathiri 
manufaa 

 17. Kwa kuzingatia sharti linalohusu 
kiwango cha chini cha mtaji katika Sheria, 
mabadiliko yoyote yaliyorejewa katika kanuni ya 
17 hayataathiri haki yoyote au wajibu wa biashara. 
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Maombi ya kuhuisha cheti  18.-(1) Mwekezaji mwenye cheti anaweza 
kufanya maombi ya kuhuisha cheti kwa Mamlaka 
kupitia Fomu Na. 4 iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza angalau miezi mitatu kabla ya cheti cha 
awali kuisha muda. 

  (2) Cheti kinaweza kuhuishwa kwa kipindi 
kimoja tu. 

  (3) Mamlaka itachakata maombi ya 
kuhuisha cheti ndani ya siku saba za kazi tangu 
tarehe ya kupokea maombi husika na kumjulisha 
mwombaji kwa maandishi kuhusu uamuzi huo. 

  
Utaratibu wa kufuta cheti 
au leseni  

 19.-(1). Mamlaka inaweza kufuta cheti au 
leseni baada ya kujiridhisha kwamba mwekezaji 
amekiuka masharti ya kifungu cha 17 (2) cha 
Sheria. 

  (2) Mamlaka, baada ya kubaini uwepo wa 
sababu za kufuta cheti au leseni, kabla ya kufuta 
cheti hicho, itampa mmiliki wa cheti notisi ya siku 
saba ya kusudio la kufuta cheti au leseni. 

  (3) Endapo mmiliki wa cheti au leseni 
hajawasilisha utetezi kuhusiana na kusudio la 
kufuta cheti au leseni ndani ya muda ulioanishwa, 
Mamlaka itafuta cheti au leseni na kumtaarifu 
mmiliki wa cheti au leseni kuhusu uamuzi huo. 

  
Madhara ya kufutwa kwa 
cheti au leseni 

 20. Mamlaka ikifuta cheti au leseni, 
mwekezaji hatoendelea kupata vivutio 
vilivyotolewa kwake kutokana na yeye kuwa 
mmiliki wa cheti au leseni. 

  
SEHEMU YA NNE 

UHAMASISHAJI, UWEZESHAJI NA URATIBU WA MASUALA 
YA UWEKEZAJI 

  
Mpango wa kuhamasisha 
uwekezaji 

 21.-(1) Mamlaka itaandaa mpango wa 
kuhamasisha uwekezaji kila mwaka wa fedha na 
kuwasilisha kwa Bodi kwa ajili ya idhini.    
 (2) Bodi itawasilisha Mpango huo kwa 
Waziri kwa ajili ya kupata idhini na kwa 
kuzingatia maelekezo ya Waziri, Bodi itachukua 
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hatua zote zinazohitajika ili kuhakikisha kuwa 
mpango wa kuhamasisha uwekezaji unatekelezwa. 

  
Utekelezaji wa mpango wa 
kuhamasisha uwekezaji 

 22.-(1) Kwa madhumuni ya kutekeleza 
mpango wa kuhamasisha uwekezaji, Mamlaka- 

(a) itatangaza nchi kama kivutio cha 
uwekezaji kwa wawekezaji wa ndani 
na nje kwa kusambaza taarifa, kuandaa 
shughuli zinazojumuisha umma na 
kutangaza fursa za uwekezaji ili 
kujenga na kuboresha taswira ya 
Tanzania kama nchi nzuri ya 
uwekezaji; 

 (b) itaweka katika mapitio hatua 
iliyofikiwa katika malengo na 
madhumuni ya Sheria na kuchapisha 
ripoti na kutoa taarifa kwa madhumuni 
ya kuongeza uelewa kwa mwekezaji na 
umma kuhusu maendeleo hayo na 
changamoto na masuluhisho yaliyopo 
kuhusiana na mazingira ya uwekezaji 
nchini Tanzania; na 

 (c) kuendeleza maarifa ya kitaaluma, ujuzi 
na uwezo mwingine wa kitaalamu wa 
kuishauri Serikali kuhusu uhamasishaji 
wa masuala ya uwekezaji na masuala 
mengine yanayohusiana na uwekezaji. 

  
Huduma kupitia maafisa 
waliowekwa kwenye 
Mamlaka 

 23. Kwa kuzingatia masharti ya kifungu 
cha 12(2) cha Sheria, maafisa wa idara mbalimbali 
za Serikali wanaotoa huduma katika Kituo cha 
Huduma Mahala Pamoja wataratibu na kusaidia 
uchakataji wa vibali na leseni na kutoa vibali na 
leseni ndani ya siku saba za kazi baada ya kupokea 
maombi hayo. 
 

Utoaji wa hati zisizo za 
asili kwa wawekezaji 

 24.-(1) Mamlaka itapokea na 
kushughulikia maombi ya hati zisizo za asili kwa 
ardhi iliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji. 
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  (2) Mamlaka itashughulikia maombi hayo 
na inaweza kutoa kwa mwekezaji hati isiyo asili 
ya ardhi iliyoidhinishwa. 

  
Vibali vya kazi na ukaazi  25. Kwa kuzingatia masharti ya kifungu 

cha 12 (1) cha Sheria, Mamlaka kupitia Kituo cha 
Huduma Mahala Pamoja itasaidia wawekezaji 
kupata vibali vya makazi, vyeti vya usajili wa 
biashara na leseni pamoja na vibali vingine baada 
ya kupokea maombi hayo. 

  
Ufuatiliaji na tathmini ya 
miradi 

 26.-(1) Mamlaka itafanya ufuatiliaji na 
tathmini ya miradi iliyosajiliwa kwa mujibu wa 
Sheria. 
 (2) Mamlaka itaandaa mpangokazi wa 
ufuatiliaji na tathmini ya miradi na kutoa taarifa ya 
utekelezaji kwa Bodi kila robo mwaka. 

  (3) Bodi itawasilisha kwa Waziri taarifa ya 
mwaka ya utekelezaji wa mpangokazi ndani ya 
miezi miwili baada ya kukamilika kwa mwaka wa 
fedha.  

  (4) Mamlaka itatoa taarifa kwa Kamati ya 
Taifa ya Maendeleo ya Uwekezaji kuhusu 
maendeleo ya utekelezaji wa miradi. 

  
Taarifa ya mwaka ya 
mwekezaji 

 27.-(1) Mwekezaji mwenye cheti 
atawasilisha taarifa ya maendeleo ya utekelezaji 
wa mradi kila mwaka kwa Mamlaka. 

  (2) Taarifa ya maendeleo ya utekelezaji wa 
mradi itawasilishwa kwa Mamlaka kupitia Fomu 
Na. 5 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza 
pamoja na malipo ya ada yaliyoainishwa katika 
Jedwali la Pili. 

  
Matumizi ya hati isiyo ya 
asili kama dhamana 
Sura ya 113 

 28.-(1) Kwa kuzingatia Sheria ya Ardhi, 
mwekezaji anaweza kutumia hati isiyo asili kama 
dhamana ya mkopo kutoka katika benki za ndani 
kwa kutumia Fomu Na. 6 iliyoainishwa kwenye 
Jedwali la Kwanza  baada ya kufanya malipo ya 
ada iliyoainishwa katika Jedwali la Pili. 
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  (2) Maombi ya kutumia hati isiyo asili 
kama dhamana ya mkopo yataambatanishwa na- 

 (a) uthibitisho wa maendeleo ya mradi 
ambao si chini ya asilimia 60 ya mradi; 

 (b) taarifa ya maendeleo ya mradi ambao 
mkopo unatumika; 

 (c) uthibitisho wa malipo ya ada ya 
maombi; na 

 (d) hati nyingine yoyote au mahitaji kama 
Mamlaka itakavyoamua ; 

  (3) Mamlaka inaweza, baada ya kufanya 
tathmini na uhakiki wa mradi, kutoa ridhaa kwa 
mwombaji kwa kuzingatia kanuni na masharti ya 
hati isiyo ya asili husika. 

  
SEHEMU YA TANO 

UWEKEZAJI KATIKA MAENEO MAALUMU YA KIUCHUMI 
 

(a) Masharti yanayohusiana na utengaji na utangazaji wa eneo maalumu 
la kiuchumi 

 
Maombi ya kutenga na 
kutangaza eneo maalumu 
la kiuchumi 

 29.-(1) Mtu anayekusudia eneo lake 
litengwe na kutangazwa kuwa eneo maalumu la 
kiuchumi  atafanya maombi kwa Mamlaka kwa 
kujaza Fomu Na. 7 iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza. 

  (2) Maombi chini ya kanuni hii 
yataambatishwa na- 

 (a) nakala ya hati miliki ya eneo husika, 
uthibitisho wa umiliki au mkataba wa 
upangishaji usiopungua miaka mitano 
kwa eneo la kiwanda kimoja na miaka 
10 kwa eneo la viwanda vingi; 

 (b) nakala ya namba ya mlipa kodi na 
namba ya usajili ya kodi ya ongezeko 
la thamani; 

 (c) andiko dhana linaloainisha upembuzi 
yakinifu, mpango mkakati, mpango wa 
kifedha unaobainisha gharama za 
usanifu, ujenzi, uendelezaji, 
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matengenezo na uhamasishaji au 
utangazaji wa eneo husika; 

 (d) kiapo kinachothibitisha kwamba eneo 
hilo halina zuio au mgogoro wowote; 

 (e) ramani inayoonesha njia zote za kufika 
na kutoka katika eneo; 

 (f) maelezo yenye ufafanuzi wa aina ya 
eneo maalumu la uwekezaji 
linalotarajiwa kuanzishwa, 
yakikujumuisha aina za shughuli 
zitakazofanyika;  

 (g) barua ya utambulisho kutoka kwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri; na 

 (h) uthibitisho wa malipo ya ada ya 
maombi kama ilivyoainishwa kwenye 
Jedwali la Pili. 

  (3) Mamlaka itajiridhisha na masuala 
yafuatayo kabla ya kupendekeza eneo kutangazwa 
kuwa eneo maalumu la kiuchumi: 

 (a) kuwa eneo linalopendekezwa,  
halina vikwazo ama mgogoro 
wowote; 

 (b) eneo linalopendekezwa linaendana 
na mpango wa matumizi ya ardhi 
kwa eneo hilo na linafaa kwa 
uanzishwaji wa maeneo ya 
maalumu ya kiuchumi na shughuli 
za viwanda; 

 (c) aina ya uwekezaji 
unaopendekezwa unawiana na 
vipaumbele vya kitaifa vya 
maendeleo ya kiuchumi; 

 (d) mpango wa biashara 
uliowasilishwa kwa ajili ya 
maombi ya utengaji na utangazaji 
wa eneo unazingatia masharti ya 
Sheria na Kanuni hizi na kuonesha 
uwezekano wa mafanikio ya 
kibiashara katika eneo ikiwa ni 
pamoja na kubainisha kama eneo 



 
Kanuni za Uwekezaji Na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi 

Tangazo la Serikali Na. 466 (Linaendelea) 

 
 

22 

litakuwa la kiwanda kimoja au 
viwanda vingi;  

 (e) uthibitisho wa uwezo wa 
kuendeleza eneo ukijumuisha 
uwezo wa kifedha; na 

 (f) iwapo mwombaji siyo mmiliki wa 
ardhi inayopendekezwa kutengwa 
na kutangazwa kuwa eneo 
maalumu la kiuchumi awasilishe 
mkataba wa pango uliyosajiliwa 
usiopungua muda wa miaka mitatu 
ambao unaweza kuhuishwa. 

  (4) Mamlaka, baada ya kupokea maombi 
itayachakata na iwapo yana dosari yoyote, 
itamjulisha mwombaji ndani ya siku kumi na nne 
za kazi tangu siku ya kupokea maombi. 

  (5) Mamlaka inaweza kumuelekeza 
mwombaji kurekebisha maombi na kutoa taarifa 
za ziada kadri itakavyoona inafaa. 

  
Utangazaji wa eneo katika 
Gazeti la Serikali 

 30.-(1) Mamlaka baada ya kujiridhisha 
kwamba maombi yamezingatia masharti ya 
Kanuni hizi itawasilisha maombi hayo kwa Bodi 
kwa ajili ya idhini. 
 (2) Bodi itapitia maombi na inaweza 
kuidhinisha au kukataa maombi hayo. 
 (3) Mamlaka itawasilisha kwa Waziri 
maombi ya utengaji wa eneo yaliyoidhinishwa na 
Bodi kwa ajili ya idhini na utangazaji wa notisi 
katika Gazeti la Serikali itakayoainisha taarifa 
zifuatazo- 

 (a) jina la eneo maalumu la kiuchumi na 
mipaka yake; 

 (b) aina ya eneo maalumu la kiuchumi 
linaloanzishwa; 

 (c) aina ya shughuli zinazotarajiwa 
kufanyika katika eneo maalumu la 
kiuchumi; na 

 (d) taarifa yoyote kadri itakavyohitajika na 
Mamlaka. 
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Taarifa kwa mwombaji  31.-(1) Mamlaka itamtaarifu mwombaji 
kwa barua siku saba baada ya eneo lake 
kutangazwa kuwa eneo maalumu la kiuchumi. 

  (2) Mamlaka itamjulisha mwombaji 
ambaye maombi yake yamekataliwa ndani ya siku 
7 baada ya uamuzi huo kufanyika. 

  
Udhibiti wa bidhaa na 
shughuli katika eneo 
maalumu la kiuchumi 

 32. (1) Mamlaka itasimamia na kudhibiti  
maeneo maalumu ya kiuchumi yanayomilikiwa na 
mtu binafsi au yanayomilikiwa na Mamlaka. 
 (2) Mamlaka inaweza kutoa notisi ya - 

(a) kuzuia au kudhibiti uingizaji wa bidhaa 
au aina za bidhaa, huduma au malighafi 
kwenye eneo maalumu la kiuchumi; au 

 (b) kumtaka mwendelezaji, mwendeshaji, 
mzalishaji, mtoa huduma au mtu 
yeyote katika eneo hilo, kuondoa kitu 
chochote, bidhaa au kusimamisha 
shughuli zozote katika eneo maalumu 
la kiuchumi ndani ya muda 
ulioainishwa katika notisi. 

  (3) Mtu ambaye amepewa notisi, anaweza 
kuwasilisha maelezo ya utetezi kwa Mamlaka 
kuhusu notisi aliyopewa ndani ya siku saba 
kuanzia tarehe ya kupokea notisi hiyo. 

  (4) Endapo Mamlaka itapokea wasilisho la 
maandishi na kuthibitisha uamuzi wake wa awali, 
Mamlaka itatoa taarifa ya uamuzi huo na mtu 
ambaye uamuzi huo umetolewa dhidi yake 
atatakiwa kutekeleza uamuzi huo ndani ya siku 
saba tangu tarehe ya kupokea notisi hiyo. 

  (5) Mtu ambaye hatotekeleza uamuzi wa 
Mamlaka, anatenda kosa na  akitiwa hatiani 
atawajibika- 

 (a) ikiwa ni mtu binafsi, atatozwa faini 
isiyopungua milioni tano na isiyozidi 
shilingi milioni kumi na tano au 
kifungo kisichopungua miezi sita na 
kisichozidi miaka minne au vyote; au 
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 (b) ikiwa ni kampuni, itatozwa faini 
isiyopungua milioni kumi na tano na 
isiyozidi milioni hamsini. 

  
(b) Masharti yanayohusiana na uendelezaji wa eneo 

maalumu la kiuchumi 
 

Maombi ya leseni ya 
uendelezaji  

 33.-(1) Mtu anayekusudia kufanya 
uendelezaji wa eneo maalumu la kiuchumi 
anaweza kufanya maombi ya leseni ya uendelezaji 
kwa Mamlaka kupitia Fomu Na. 8 iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza. 

  (2) Maombi ya leseni ya uendelezaji wa 
eneo maalumu la kiuchumi yataambatishwa na- 

 (a) nakala iliyothibitishwa ya cheti cha 
usajili wa kampuni; 

 (b) uthibitisho wa malipo ya ada ya 
maombi; 

 (c) uthibitisho wa uwezo wa kifedha 
kutoka benki ya mwombaji; 

 (d) jina la mkandarasi na mshauri elekezi 
pamoja na nakala ya mikataba yao; 

 (e) mchoro wa eneo litakaloendelezwa 
ukijumuisha majengo 
yanayopendekezwa kuendelezwa 
pamoja na orodha na gharama ya vifaa 
vya ujenzi; 

 (f) mpango kazi unaopendekezwa 
ukijumuisha muda wa usanifu, ujenzi 
na kuanza kwa uendeshaji wa eneo 
maalumu la kiuchumi; 

 (g) mpango kabambe wa eneo maalumu la 
kiuchumi na upembuzi yakinifu  
ukijumuisha taarifa zifuatazo: 

 (i) uchambuzi wa 
kiwango cha urejesho 
wa kiuchumi na 
kifedha, ikiwa ni 
pamoja na gharama 
na manufaa ya umma, 
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pamoja na kiwango 
cha urejesho wa ndani 
wa eneo maalumu la 
kiuchumi 
linalopendekezwa; 

 (ii) taarifa kuhusu 
matokeo ya biashara 
ya kimataifa 
ikijumuisha thamani 
ya uuzaji wa bidhaa 
nje ya nchi na 
mnyororo wa thamani 
wa eneo maalumu la 
kiuchumi; 

 (iii) taarifa za 
miundombinu 
inayotakiwa 
kujengwa ndani au 
karibu na eneo 
maalumu la kiuchumi 
ikijumuisha 
miundombinu katika 
eneo maalumu la 
kiuchumi au nje ya 
eneo hilo la kiuchumi; 

 (iv) ramani au mpango wa 
usanifu wa jengo 
unaoonesha umbali 
wa mita tano kati ya 
eneo maalumu la 
kiuchumi na eneo la 
forodha; 

 (v) uthibitisho wa uwezo 
wa kifedha kuendesha 
mradi; na 

 (vi) uwezo wa kitaalamu 
na uzoefu katika 
uendelezaji wa eneo 
maalumu la 
kiuchumi; na 
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 (h) taarifa nyingine kadri Mamlaka 
itakavyoona inafaa. 

  
Leseni ya Uendelezaji   34.-(1) Mamlaka, baada ya kujiridhisha 

kwamba mwombaji ametimiza masharti ya kanuni 
hizi, itatoa leseni ya uendelezaji wa eneo maalumu 
la kiuchumi kupitia Fomu Na. 9 iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza. 

  (2) Leseni ya uendelezaji wa eneo 
maalumu la kiuchumi itakuwa halali kwa kipindi 
cha miaka miwili iwapo eneo ni la uendelezaji wa 
kiwanda kimoja na miaka mitano iwapo eneo ni la 
uendelezaji wa viwanda vingi. 

  (3) Maombi ya uhuishaji wa leseni ya 
uendelezaji yatawasilishwa kwa Mamlaka kupitia 
Fomu Na. 10 iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza.  

  
Muda wa kuanza kwa 
shughuli za uendelezaji  

 35.-(1) Mwendelezaji ataanza ujenzi wa 
miundombinu katika eneo maalumu la kiuchumi 
ndani ya miezi sita kuanzia tarehe aliyopewa 
leseni ya uendelezaji. 
 (2) Mwendelezaji anapaswa kuwa na kibali 
cha ujenzi kinachotolewa na Mamlaka pamoja na 
cheti cha tathmini ya athari za kimazingira na 
kijamii kabla ya kuanza ujenzi. 

  (3) Mamlaka itasimamia utekelezaji na 
uendelezaji wa miundombinu ya eneo maalumu la 
kiuchumi kulingana na mipango na michoro 
iliyoidhinishwa. 

  
Uwasilishaji wa taarifa  36.-(1) Mwendelezaji atawasilisha kwa 

Mamlaka taarifa za maendeleo ya ujenzi kwa kila 
robo mwaka. 
 (2) Mwendelezaji atawasilisha taarifa 
inayoainisha kukamilika kwa ujenzi wa 
miundombinu katika eneo la maalumu la kiuchumi 
kwa Mamlaka baada ya kukamilika kwa ujenzi. 
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Cheti cha Kukamilika 
Ujenzi 

 37.-(1) Mamlaka baada ya kujiridhisha na 
ukamilifu wa ujenzi itatoa kwa mwendelezaji 
Cheti cha Kukamilika kwa Ujenzi kama 
kilivyoainishwa katika Fomu Na. 11 iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza, na iwapo kuna kasoro 
katika ujenzi, Mamlaka itamtaka mwendelezaji 
kurekebisha kasoro hizo ndani ya muda 
itakaoainisha kabla ya kutoa Cheti hicho. 

  (2) Mwendelezaji aliyepewa Cheti cha 
Kukamilika kwa Ujenzi anapaswa kupata idhini ya 
maandishi ya Mamlaka kwa lengo la kuendeleza, 
kufanya mabadiliko au marekebisho ya 
miundombinu katika eneo maalumu la kiuchumi. 

  (3) Mamlaka kwa kushirikiana na 
mamlaka husika zitajadili mpango wa ujenzi wa 
miundombinu uliowasilishwa kupata namna bora 
ya utekelezaji wa ujenzi wa miundombinu husika. 

  (4) Mamlaka au mwendelezaji wa eneo 
maalumu la kiuchumi ataingia mkataba na watoa 
huduma za umeme, maji, teknolojia ya habari na 
mawasiliano kwa ajili ya utoaji wa huduma katika 
eneo maalumu la kiuchumi. 

  (5) Mkataba na watoa huduma 
ulioainishwa katika kanuni ndogo ya 4 
utajumuisha taarifa zifuatazo: 

 (a) aina ya huduma itakayotolewa katika 
eneo maalumu la kiuchumi; 

 (b) haki na wajibu wa kila pande ya 
mkataba; na 

 (c) muda ambao huduma zitatolewa katika 
eneo maalumu la kiuchumi. 

  
Wajibu wa mwendelezaji   38.-(1) Mwendelezaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi ana haki na wajibu kama ifuatavyo: 
 (a) haki ya kutumia au kumiliki ardhi na 

mali zinazohamishika katika 
miundombinu ya eneo maalumu la 
kiuchumi; 

 (b) kuhamisha haki za matumizi ya ardhi 
au mali zinazohamishika zilizopo 
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katika eneo maalumu la kichumi 
kwenda kwa mwekezaji mwingine 
baada ya kupata kibali kutoka kwa 
Mamlaka; 

 (c) kuendeleza na kuongeza miundombinu 
katika eneo maalumu la kiuchumi; 

 (d) kupata vivutio vya uendelezaji wa eneo 
maalumu la kiuchumi kwa mujibu wa 
sheria; na 

 (e) kwa ridhaa ya Mamlaka, anaweza 
kuingia katika mkataba  kwa ajili ya 
kufanya usanifu, uwezeshaji wa 
kifedha na uendendelezaji wa eneo 
maalumu la kiuchumi. 

  
(c) Masharti yanayohusiana na uendeshaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi 
  
Maombi ya Leseni ya 
Uendeshaji 

 39.-(1) Mtu anayekusudia kufanya 
uendeshaji wa eneo maalumu la kiuchumi 
anaweza kufanya maombi ya Leseni ya 
Uendeshaji kwa kujaza Fomu Na. 8 iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza. 

  (2) Maombi ya leseni ya uendeshaji wa 
eneo maalumu la kiuchumi yataambatishwa na- 

 (a) nakala iliyothibitishwa ya cheti cha 
usajili wa kampuni; 

 (b) mpango wa uendeshaji na usimamizi 
wa eneo maalumu la kiuchumi; 

 (c) iwapo mwombaji siyo mmiliki, 
mkataba kati ya mwombaji na mmiliki; 

 (d) uthibitisho wa malipo ya ada ya 
maombi; 

 (e) makisio ya mapato ya kikodi na yasiyo 
ya kikodi yanayotokana na uendeshaji 
wa eneo maalumu la kiuchumi; 

 (f) majukumu yatakayotekelezwa na 
mwendeshaji katika eneo maalumu la 
kichumi; 
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 (g) uthibitisho wa uzoefu wa uendeshaji na 
usimamizi wa eneo maalumu la 
kiuchumi au uzoefu unaofanana na 
huo; 

 (h) barua ya utambulisho au akaunti ya 
benki ya kampuni; 

 (i) uthibitisho wa usajili wa kodi ya 
ongezeko la thamani; 

 (j) mpango wa usimamizi wa eneo 
maalumu la kiuchumi 
unaopendekezwa ikijumuisha tozo 
zitakazotozwa kwa ajili ya huduma, 
miundombinu au huduma 
zitakazotolewa moja kwa moja au 
vinginevyo; na 

 (k) taarifa nyingine zozote kadri Mamlaka 
itakavyoona inafaa. 

  
Leseni ya uendeshaji  40.-(1) Mamlaka, ndani ya siku 30 baada 

ya kupokea maombi na kujiridhisha kwamba 
mwombaji amekidhi vigezo, itatoa leseni ya 
uendeshaji wa eneo maalumu la kiuchumi kwa 
mwombaji kama ilivyoainishwa katika Fomu Na. 
12 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza . 

  (2) Leseni ya uendeshaji wa eneo maalumu 
la kiuchumi itakuwa halali kwa kipindi cha miaka 
miwili. 

  (3) Mwendeshaji wa eneo maalumu la 
kiuchumi anaweza kufanya maombi ya uhuishaji 
wa leseni yake na Mamlaka inaweza kuhuisha 
leseni hiyo kwa kipindi kingine cha miaka miwili. 

  (4) Maombi ya uhuishaji wa leseni 
yatafanyika kwa kutumia Fomu Na. 10 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza, na 
yatafanyika angalau ndani ya miezi mitatu kabla 
ya leseni kuisha muda wake. 

  
Masharti ya leseni ya 
uendeshaji 

 41.-(1) Mmiliki wa leseni ya uendeshaji 
atatakiwa kuzingatia masharti yafuatayo: 
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 (a) ataanza uendeshaji ndani ya muda 
ulioainishwa katika Leseni ya 
endeshaji; 

 (b) kuhakikisha upatikanaji wa huduma za 
maji, umeme, mawasiliano na huduma 
nyingine muhimu katika eneo 
maalumu la kiuchumi; 

 (c) kubainisha mipaka kati ya eneo 
maalumu la kiuchumi na eneo la 
forodha; 

 (d) kusimamia uendeshaji wa eneo 
maalumu la kiuchumi; 

 (e) kutenga eneo litakalotumiwa na 
Mamlaka na mamlaka ya forodha kama 
ofisi kwa ajili ya uendeshaji wa kituo 
cha huduma mahala pamoja; 

 (f) kuwezesha upatikanaji wa mizani ya 
kupimia uzito katika malango ya 
kuingia eneo maalumu la kiuchumi; 

 (g) kuhakikisha bidhaa zinazoingia na 
kutoka katika eneo maalumu la 
kiuchumi zimekaguliwa na 
kuruhusiwa na mamlaka ya forodha; 

 (h) kutoa huduma sawa kwa wawekezaji 
waliopo katika eneo maalumu la 
kiuchumi; 

 (i) kuzingatia miongozo ya kiforodha 
inayotolewa na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania; 

 (j) kushirikiana na Mamlaka kuhamasisha 
uwekezaji katika eneo maalumu la 
kiuchumi; 

 (k) kuwasilisha taarifa ya utekelezaji kila 
robo mwaka kwa Mamlaka, 
inayoainisha masuala yafuatayo: 

 (i) idadi ya viwanja 
vilivyopangishwa na 
ambavyo 
havijapangishwa  
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katika eneo maalumu 
la kiuchumi ; 

 (ii) kiwango cha huduma 
muhimu 
zinazopatikana katika 
eneo maalumu la 
kiuchumi; 

 (iii) gharama za 
ukodishaji katika 
eneo maalumu la 
kiuchumi; na 

 (iv) taarifa nyingine 
yoyote itakayoombwa 
na mamlaka; 

 (l) kulipa ada, tozo au kodi zozote 
zinazotakiwa kulipwa kwa Mamlaka 
au mamlaka nyingine; 

 (m) kuhakikisha ulinzi na usalama katika 
eneo maalumu la kiuchumi; 

 (n) kuhakikisha upatikanaji wa huduma za 
kijamii katika eneo maalumu la 
kiuchumi ambazo zinajumuisha 
huduma za afya, migahawa, chakula na 
huduma nyingine; 

 (o) kuhakikisha kuwa mpangishaji katika 
eneo maalumu la kiuchumi anafanya 
shughuli kwa kuzingatia leseni 
iliyotolewa na Mamlaka; 

 (p) kupata kibali cha ujenzi kutoka kwa 
Mamlaka; na 

 (q) kuwasilisha kwa Mamlaka taarifa ya 
mwaka. 

  
Uendeshaji wa eneo 
maalumu la kiuchumi 

 42.-(1) Mamlaka itasimamia na kuendesha 
eneo maalumu la kiuchumi inalolimiliki. 
 (2) Mamlaka inaweza kuweka kandarasi ya 
usimamizi wa eneo maalumu la kiuchumi. 

  (3) Mmiliki wa eneo maalumu la kiuchumi 
anaweza kuweka kandarasi ya uendeshaji na 
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usimamizi wa eneo hilo baada ya kupata kibali cha 
maandishi kutoka kwa Mamlaka. 

  
Wajibu wa mwendeshaji  43.-(1) Mwendeshaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi atakuwa na majukumu yafuatayo: 
 (a) kusimamia na kuendesha eneo 

maalumu la kiuchumi;  
 (b) kukodisha viwanja katika eneo 

maalumu la kiuchumi kwa mtu 
mwenye leseni iliyotolewa na 
Mamlaka; 

 (c) kuwezesha utengenezaji au usindikaji 
wa bidhaa na huduma kwa ajili ya 
mauzi ya nje au soko la ndani; 

 (d) kuhakikisha hatua za udhibiti wa 
forodha zinafanyika ndani ya eneo kwa 
kushirikiana na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania; 

 (e) kuhakikisha kwamba miundombinu ya 
eneo ipo katika hali nzuri muda wote; 

 (f) kuhakikisha upatikanaji wa huduma  za 
msingi ikiwemo maji, umeme, gesi na 
miundombinu ya teknolojia ya habari 
na mawasiliano zinapatikana kwa 
urahisi katika eneo maalumu la 
kiuchumi; 

 (g) kulipa kwa Mamlaka gharama 
zinazohusiana na udhibiti na huduma 
zinazotumiwa katika eneo; 

 (h) kutoza kodi au ada kwa huduma 
zingine zinazoweza kutolewa; 

 (i) kutenga eneo linalotenganisha eneo 
maalumu la kiuchumi na eneo la 
forodha kwa ajili kulinda  mapato 
pamoja na kuweka masharti nafuu ya 
kuwezesha usafiri wa watu, 
usafirishaji, vyombo vya usafiri na 
bidhaa zinazoingia au kutoka katika 
eneo hilo; 
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 (j) kuhakikisha kuna ulinzi wa kutosha 
katika eneo maalumu; na  

 (k) kutenga ofisi kwa ajili ya kituo cha 
huduma mahala pamoja kwa ajili ya 
matumizi ya Mamlaka na kwa 
madhumuni ya udhibiti wa forodha. 

  
Ukiukaji wa masharti ya 
leseni ya uendeshaji. 

 44.-(1) Mwendeshaji wa eneo maalumu la 
kiuchumi anayekiuka masharti ya leseni, anaweza 
kutozwa faini, kusitishiwa au kufutiwa leseni ya 
uendeshaji au kufutiwa vivutio na Mamlaka. 

  (2) Mamlaka au mamlaka nyingine 
inaweza kuchukua hatua za kisheria dhidi ya 
muendeshaji asiyezingatia masharti ya sheria. 

  
(d) Masharti yanayohusiana na uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya 

nje 
  
Maombi ya leseni ya 
uzalishaji kwa ajili ya 
mauzo ya nje 

 45.-(1) Mtu anayekusudia kuzalisha 
bidhaa kwa ajili ya mauzo ya nje atafanya maombi 
ya leseni ya uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje 
kwa Mamlaka kupitia Fomu Na. 8 iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza. 
 (2) Maombi ya leseni ya uzalishaji kwa 
ajili ya mauzo ya nje yataambatanishwa na- 

 (a) nakala iliyothibitishwa ya cheti cha 
usajili cha kampuni mpya; 

 (b) mpango wa biashara unaolenga mauzo 
ya nje unaojumuisha taarifa zifuatazo: 

 (i) aina ya bidhaa 
inayokusudiwa kuzalishwa 
na masoko yanayotarajiwa; 

 (ii) utambuzi wa eneo la 
uzalishaji kwa mauzo ya nje; 

 (iii) aina na chanzo cha malighafi 
zitakazotumika katika 
uzalishaji; 

 (iv) masoko tarajiwa, thamani ya 
mauzo ya nje kwa mwaka, na 
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ajira zinazotarajiwa 
kuzalishwa; 

 (v) cheti cha tathmini ya athari za 
kimazingira; na 

 (vi) uthibitisho wa mtaji au 
uwezo wa kifedha wa 
kutekeleza uzalishaji; 

 (c) uthibitisho wa malipo ya ada ya 
maombi ya leseni ya uzalishaji kwa 
ajili ya mauzo ya nje; na 

 (d) taarifa nyingine yoyote kadri Mamlaka 
inavyoweza kuhitaji. 

  
Utoaji wa leseni ya 
uzalishaji kwa ajili ya 
mauzo ya nje 

 46. (1) Mamlaka inaweza, baada ya 
kujiridhisha kuwa mwombaji amekidhi masharti 
yaliyoainishwa katika Kanuni hizi, kutoa leseni ya 
uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje kwa 
mwombaji kama ilivyoainishwa katika Fomu Na. 
13 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  (2) Mzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje 
atahakikisha kwamba thamani ya mauzo ya nje ya 
kila mwaka ni zaidi ya Shilingi za Tanzania zenye 
thamani sawa na dola za Marekani laki moja. 

  (3) Leseni ya uzalishaji kwa ajili ya mauzo 
ya nje itakuwa halali kwa muda wa mwaka mmoja 
na inaweza kuhuishwa ndani ya miezi mitatu kabla 
ya ukomo. 

  (4) Maombi ya kuhuisha leseni ya 
uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje 
yatawasilishwa kwa Mamlaka kwa kupitia Fomu 
Na. 10 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  
Uwasilisha wa taarifa ya 
robo mwaka  

 47. Mzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje 
atawasilisha taarifa ya shughuli zake kila robo 
mwaka na kila mwaka kwa Mamlaka ikijumuisha 
masuala yafuatayo: 

 (a) malighafi zote zilizopokelewa na 
kutumika kwa ajili ya uzalishaji au 
usindikaji katika robo mwaka au 
mwaka uliopita; 
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 (b) uzalishaji wa bidhaa zilizokamilishwa 
na zilizomalizika ikijumuisha bidhaa 
zinazopakiwa katika eneo la forodha na 
kusafirishwa nje ya nchi; 

 (c) mabaki ya taka na namna ya 
uondoshaji wake; 

 (d) hasara inayotokana na uvukizi, 
kumwagika, kuvuja au sababu 
nyinginezo; 

 (e) kiasi cha malighafi kilichosalia  na 
bidhaa ambazo hazijakamilika ikiwa ni 
pamoja na bidhaa za ziada 
zilizohifadhiwa katika eneo la 
utengenezaji au usafirishaji katika 
kipindi cha robo mwaka; 

 (f) kiasi cha bidhaa zilizosafirishwa nje ya 
nchi katika robo mwaka na mwaka 
husika; na 

 (g) taarifa nyingine yoyote kadri 
itakavyohitajika na Mamlaka. 

  
Wajibu wa kutunza na 
kutoa taarifa 

 48.-(1) Mzalishaji kwa ajili ya mauzo ya 
nje anapaswa kuwasilisha kwa Mamlaka taarifa na 
takwimu kama inavyotakiwa na Sheria, kanuni au 
sheria zote za nchi. 

  (2) Mzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje 
ataweka katika eneo lake la biashara nyaraka 
zifuatazo: 

 (a) rejesta inayoainisha kiasi na maelezo 
ya malighafi zinazotumika 
kutengeneza bidhaa, kiasi na maelezo 
ya bidhaa zilizokamilika na 
zilizomalizika na namna ya uondoshaji 
wake; 

 (b) rejesta ya kuhifadhi taarifa za taka 
zinazotokana na uzalishaji wa bidhaa; 

 (c) vitabu vya hesabu, ankara, kibali cha 
forodha na hati zingine zinazohusiana 
na shughuli za uzalishaji; na 
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 (d) kumbukumbu ya kiasi cha bidhaa 
zilizopotea kutokana na uvukizi, 
kumwagika, kuvuja au sababu 
nyinginezo. 

  (3) Mzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje 
atawasilisha kwa Mamlaka vitabu vya hesabu, 
kumbukumbu na nyaraka zitakazohitajika kwa 
ajili ya ukaguzi wa afisa wa Mamlaka,  na 
atamruhusu afisa kutengeneza dondoo kwa ajili ya 
matumizi ya Mamlaka. 

  
(e) Masharti yanayohusiana na uzalishaji kwa ajili ya soko la 

ndani 
  
Maombi ya leseni ya 
uzalishaji kwa ajili ya 
soko la ndani 

 49.-(1) Mtu anayekusudia kufanya 
uzalishaji na uchakataji wa bidhaa au huduma kwa 
ajili ya mauzo katika soko la ndani atafanya 
maombi ya leseni kupitia Fomu Na. 8 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 
 (2) Maombi ya leseni ya uzalishaji au 
utoaji wa huduma kwa ajili ya soko la ndani 
yataambatishwa na- 

 (a) nakala iliyothibitishwa ya cheti cha 
usajili wa kampuni;  

 (b) uthibitisho kwamba kampuni 
inayoomba leseni haijawahi kufanya 
uzalishaji katika soko la ndani; 

 (c) nakala iliyothibitishwa ya katiba ya 
kampuni ; 

 (d) nakala ya namba ya mlipa kodi; 
 (e) mpango wa biashara unaoainisha aina 

ya uzalishaji au uchakataji au 
uunganishaji wa mashine au vifaa, aina 
ya malighafi zitakazotumika na bidhaa 
zitakazotengenezwa ili kuuzwa katika 
soko la ndani; 

 (f) uthibitisho wa uwezo wa kifedha 
kutekeleza mradi; 

 (g) idadi ya wafanyakazi na uraia wao; 
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 (h) jina na anuani ya wamiliki wa 
kampuni, wakurugenzi na katibu wa 
kampuni; 

 (i) uthibitisho wa malipo ya ada ya 
maombi; 

 (j) uthibitisho wa usimikaji wa chombo, 
shughuli zitakazofanyika na taka 
zitakazozalishwa zinaendana na 
viwango vya kimazingira, usalama 
mahali pa kazi pamoja na sheria za 
usalama; na 

 (k) taarifa nyingine yoyote kadri 
itakavyohitajika na Mamlaka. 

  
Ukaguzi wa eneo la 
uzalishaji kwa ajili ya 
soko la ndani 

 50.-(1) Mamlaka baada ya kupokea 
maombi itatembelea eneo la mradi ili kujiridhisha 
na taarifa zilizowasilishwa na mwombaji. 
 (2) Endapo Mamlaka itabaini kwamba 
maombi yaliyowasilishwa yana mapungufu 
itamjulisha mwombaji ya siku kumi na nne. 
 (3) Mwombaji baada ya kupokea taarifa ya 
mapungufu, atafanyia kazi kwa kurekebisha 
mapungufu na kuwasilisha tena maombi yake.
  

  (4) Mamlaka inaweza, wakati wa 
uchakataji wa maombi, kumtaka mwombaji 
kuwasilisha taarifa za ziada kadri itakavyoona 
inafaa. 

  
Leseni ya uzalishaji kwa 
ajili ya soko la ndani 

 51.-(1) Mamlaka, baada ya kujiridhisha 
kwamba maombi yamezingatia masharti, itatoa 
leseni ya uzalishaji au utoaji wa huduma kwa ajili 
ya soko la ndani, ndani ya siku thelathini baada ya 
kupokea maombi kama ilivyoainishwa katika 
Fomu Na. 13 katika Jedwali la Kwanza. 

  (2) Leseni ya uzalishaji kwa ajili ya soko la 
ndani itakuwa halali kwa muda wa miaka miwili. 

  (3) Leseni ya uzalishaji kwa ajili ya soko la 
ndani inaweza kuhuishwa kupitia Fomu Na.10 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 
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Haki na wajibu wa 
mzalishaji kwa ajili ya 
soko la ndani 

 52.-(1) Bila kuathiri masharti ya Sheria, 
mzalishaji kwa ajili ya soko la ndani atakuwa na 
haki, wajibu na atazingatia masharti yafuatayo: 

(a) kupata vivutio vilivyoainishwa katika 
Sheria na Kanuni hizi; 

(b) kuingiza bidhaa zake katika soko la 
ndani kwa kuzingatia masharti ya 
Sheria ya Usimamizi wa Forodha ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki na sheria 
zote za nchi; 

 (c) huduma zinazotolewa na mzalishaji 
kwa ajili ya soko la ndani zitatozwa 
kodi kwa mujibu wa sheria; 

 (d) mzalishaji kwa ajili soko la ndani 
atauza au atahamisha leseni yake baada 
ya kupata idhini ya Mamlaka; 

 (e) kuzalisha kwa kuzingatia mpango 
wake wa biashara; 

 (f) kuhakikisha uwepo au upatikanaji wa 
miundombinu ya kuhifadhi, 
kufungasha, uwekaji alama, upimaji na 
uchukuaji wa idadi ya bidhaa kila 
inapohitajika na Mamlaka; 

 (g) kutoa mafunzo ya utendaji kazi kwa 
wafanyakazi; 

 (h) kuwasilisha kwa Mamlaka taarifa ya 
kila robo mwaka; 

 (i) kuzingatia sheria zinazosimamia 
masuala ya ajira, usalama mahali pa 
kazi, uhamiaji na mazingira;  

 (j) kupata kibali cha ujenzi kutoka kwa 
Mamlaka iwapo kuna ujenzi au 
marekebisho ya mindombinu; na 

 (k) kutokujihusisha katika shughuli yoyote 
isiyo halali nchini Tanzania. 

  
Hatua dhidi ya ukiukaji wa 
masharti ya leseni ya 
uzalishaji 

 53.-(1) Mamlaka itachukua hatua dhidi ya 
mzalishaji kwa ajili ya soko la ndani anayekiuka 
masharti ya leseni kama ifuatavyo: 
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(a) kusitisha vivutio; 
(b) kufuta au kusitisha leseni; au 

 (c) kuvunja mkataba wa upangishaji 
katika eneo maalumu la kiuchumi. 

  
Notisi ya kutotekeleza 
masharti ya leseni 

 54.-(1) Mamlaka itatoa notisi ya 
kutotekeleza masharti ya leseni kwa mzalishaji 
kwa ajili ya soko la ndani na mzalishaji atatakiwa 
kujibu notisi hiyo ndani ya siku kumi na nne. 

  (2) Mamlaka baada ya kupokea majibu ya 
mzalishaji inaweza kuchukua hatua yoyote 
iliyoainishwa katika kanuni ya 53. 

  (3) Bila kuathiri kifungu cha 17(2) cha 
Sheria, mazingira mengine yanayoweza kupelekea 
ufutaji wa leseni ya uzalishaji kwa ajili ya mauzo 
ya ndani yanajumuisha: 

 (a) mzalishaji kusitisha shughuli za 
uzalishaji kwa kipindi cha siku tisini 
mfululizo bila kutoa taarifa kwa 
Mamlaka au kuomba muda wa 
nyongeza kutoka kwa Mamlaka; 

 (b) kutozingatia masharti ya vivutio na 
leseni; au 

 (c) mzalishaji ametangazwa kuwa muflisi 
au amefilisika. 

  
(f) Masharti yanayohusiana na watoa huduma katika eneo 

maalumu la kiuchumi 
  
Maombi ya kibali cha 
kutoa huduma 

 55.-(1) Mtu anayekusudia kutoa huduma 
katika eneo maalumu la kiuchumi atafanya 
maombi ya kibali kwa Mamlaka kupitia Fomu Na. 
14 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  (2) Maombi hayo yataambatishwa na: 
 (a) nakala iliyothibitishwa ya cheti cha 

usajili wa kampuni; 
 (b) namba ya mlipa kodi na namba ya 

usajili ya kodi ya ongezeko la thamani; 
 (c) nakala iliyothibitishwa ya katiba ya 

kampuni; 
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 (d) leseni ya biashara; 
 (e) mpango wa biashara unaoainisha aina 

ya huduma itakayotolewa katika eneo 
maalumu la kiuchumi; 

 (f) uthibitisho wa malipo ya ada ya 
maombi; 

 (g) uthibitisho wa uzoefu wa utoaji 
huduma inayopendekezwa kutolewa 
katika eneo maalumu la kiuchumi; 

 (h) uthibitisho wa uwezo wa kifedha wa 
kutoa huduma husika; na 

 (i) taarifa nyingine kadri Mamlaka 
itakavyoona inafaa. 

  
Kibali cha mtoa huduma  56.-(1) Mamlaka, baada ya kujiridhisha na 

maombi, inaweza kutoa kibali cha utoaji huduma 
kwa mwombaji kama kilivyoainishwa katika 
Fomu Na. 15 iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza. 

  (2) Kibali cha kutoa huduma kitakuwa 
halali kwa muda wa miaka miwili na kinaweza 
kuhuishwa kila mwaka. 

  (3) Mtoa huduma anaweza kufanya 
maombi ya uhuishaji wa kibali cha mtoa huduma 
kupitia Fomu Na. 14 iliyoainishwa katika Jedwali 
la Kwanza. 

  
Mtoa huduma kutostahili 
kupata vivutio 

 57. Mtoa huduma katika eneo maalumu la 
kiuchumi hatakuwa na haki ya kupata vivutio vya 
kikodi. 

  
Mamlaka ya kutoza kodi 
ya pango 

 58. Mamlaka inaweza kutoza kodi ya 
pango, ada au tozo katika eneo maalumu la 
kiuchumi. 

  
SEHEMU YA SITA 

VIVUTIO VYA UWEKEZAJI KATIKA ENEO MAALUMU LA 
KIUCHUMI 
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Vivutio vya mwendelezaji  59. Mwendelezaji wa eneo maalumu la 
kiuchumi anaweza kupata vivutio vifuatavyo: 

 (a) msamaha wa ushuru wa forodha, kodi 
ya ongezeko la thamani na kodi 
nyingine yoyote inayotozwa kwenye 
bidhaa za mtaji katika uendelezaji; 

 (b) msamaha wa kodi ya mapato ya 
kampuni kwa kipindi cha miaka kumi 
ya mwanzo;  

 (c) msamaha wa kodi ya zuio kwenye 
gawio na riba kwa miaka kumi ya 
mwanzo; 

 (d) msamaha wa kodi ya zuio kwenye riba 
katika mikopo kutoka nje ya nchi;  

 (e) msamaha wa ushuru wa forodha, kodi 
ya ongezeko la thamani na kodi 
nyingine inayopaswa kulipwa wakati 
wa uingizaji wa gari moja kwa ajili ya 
huduma za utawala, magari ya kubebea 
wagonjwa, magari ya zimamoto na 
mabasi yasiyozidi mawili kwa ajili ya 
usafirishaji wa wafanyakazi kuelekea 
na kutoka katika eneo maalumu la 
kiuchumi;  

 (f) viza ya biashara wakati wa kuingia 
nchini kwa wafanyakazi kwa muda 
usiozidi miezi miwili;  

 (g) msamaha wa kodi ya ongezeko la 
thamani kwenye huduma za maji, 
umeme, gesi na simu; 

 (h) msamaha wa tozo za bandari; 
 (i) vivutio visivyo vya kikodi kulingana 

na uwekezaji kwa kuzingatia 
makubaliano baina ya mwekezaji na 
Serikali; 

 (j) msamaha wa ushuru wa stempu 
kwenye nyaraka zozote zinazohusiana 
na uhamishaji, ukodishaji au uwekaji 
dhamana wa mali inayohamishika au 
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isiyohamishika iliyopo katika eneo 
maalumu la kiuchumi; na 

 (k) msamaha wa kodi ya ongezeko la 
thamani kwenye vifaa vya ujenzi na 
huduma za ujenzi. 

  
Vivutio vya mwendeshaji  60. Mwendeshaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi anaweza kupata vivutio vifuatavyo: 
 (a) msamaha wa kodi ya mapato ya 

kampuni kwa kipindi cha miaka kumi 
ya mwanzo;  

 (b) msamaha wa kodi ya zuio kwenye 
pango, gawio na riba kwa miaka kumi 
ya mwanzo;  

 (c) msamaha wa kodi ya zuio kwenye riba 
katika mikopo kutoka taasisi za kifedha 
za nje ya nchi; 

 (d) msamaha wa kodi, ada na tozo 
zinazotozwa na mamlaka za serikali za 
mitaa kwa bidhaa zinazozalishwa 
katika eneo maalumu la kiuchumi kwa 
kipindi cha miaka kumi ya mwanzo;  

 (e) msamaha wa ushuru wa forodha, kodi 
ya ongezeko la thamani na kodi 
nyingine inayopaswa kulipwa wakati 
wa uingizaji wa gari moja kwa ajili ya 
huduma za utawala, magari ya kubebea 
wagonjwa, magari ya zimamoto na 
mabasi yasiyozidi mawili kwa ajili ya 
usafirishaji wa wafanyakazi kuelekea 
na kutoka katika eneo maalumu la 
kiuchumi; 

 (f) viza ya biashara wakati wa kuingia 
nchini kwa wafanyakazi kwa muda 
usiozidi miezi miwili; 

 (g) msamaha wa kodi ya ongezeko la 
thamani kwenye huduma za maji, 
umeme, gesi na simu;  

 (h) msamaha wa tozo za bandari; 



 
Kanuni za Uwekezaji Na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi 

Tangazo la Serikali Na. 466 (Linaendelea) 

 
 

43 

 (i) msamaha wa ushuru wa stempu 
kwenye nyaraka zozote zinazohusiana 
na uhamishaji, ukodishaji au uwekaji 
dhamana wa mali inayohamishika au 
isiyohamishika iliyo katika eneo 
maalumu la kiuchumi; na 

 (j) vivutio visivyo vya kikodi kulingana 
na uwekezaji kwa kuzingatia 
makubaliano baina ya mwekezaji na 
Serikali. 

  
Vivutio vya mzalishaji 
kwa ajili ya soko la ndani 

 61. Mzalishaji  kwa ajili ya soko la ndani 
anaweza kupata vivutio vifuatavyo: 

(a) msamaha wa ushuru wa forodha, kodi 
ya ongezeko la thamani na kodi 
nyingine yoyote inayotozwa kwenye 
mali ghafi na bidhaa za mtaji katika 
uzalishaji;  

 (b) msamaha wa kodi ya zuio kwenye 
pango, gawio na riba kwa miaka kumi 
ya mwanzo;  

 (c) msamaha wa kodi ya zuio kwenye riba 
katika mikopo kutoka taasisi za kifedha 
nje ya nchi;  

 (d) msamaha wa kodi, ada na tozo 
zinazotozwa na mamlaka za serikali za 
mitaa kwa bidhaa zinazozalishwa 
katika eneo maalumu la kiuchumi kwa 
kipindi cha miaka kumi ya mwanzo;  

 (e) msamaha wa ushuru wa forodha, kodi 
ya ongezeko la thamani na kodi 
nyingine inayopaswa kulipwa wakati 
wa uingizaji wa gari moja kwa ajili ya 
huduma za utawala, magari ya kubebea 
wagonjwa, magari ya zimamoto na 
mabasi yasiyozidi mawili kwa ajili ya 
usafirishaji wa wafanyakazi kuelekea 
na kutoka katika eneo maalumu la 
kiuchumi;  
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 (f) viza ya biashara wakati wa kuingia 
nchini kwa wafanyakazi kwa muda 
usiozidi miezi miwili;  

 (g) msamaha wa kodi ya ongezeko la 
thamani kwenye huduma za maji, 
umeme, gesi na simu;  

 (h) vivutio visivyo vya kikodi kulingana 
na uwekezaji kwa kuzingatia 
makubaliano baina ya mwekezaji na 
Serikali; 

 (i) msamaha wa tozo za bandari; na 
 (j) msamaha wa ushuru wa stempu 

kwenye nyaraka zozote zinazohusiana 
na uhamishaji, ukodishaji au uwekaji 
dhamana wa mali inayohamishika au 
isiyohamishika iliyo katika eneo 
maalumu la kiuchumi. 

  
Masharti ya utoaji vivutio 
kwa mzalishaji kwa ajili 
ya soko la ndani 

 62.-(1) Mzalishaji kwa ajili ya soko la 
ndani anaweza kupewa vivutio vya uwekezaji 
vilivyoainishwa katika kanuni ya 64, iwapo 
uwekezaji wake umejikita katika kiwanda au sekta 
zifuatazo:  

(a) viwanda vya kuzalisha madawa na 
vifaa tiba; 

(b) viwanda vya kuunganisha na kuzalisha 
bidhaa za gari, boti, mitambo au vipuri 
vya mitambo na magari; 

 (c) uwekezaji katika miradi ya uhifadhi wa 
mazingira hususani uwekezaji kwenye 
mifumo au teknolojia ya uteketezaji wa 
taka ngumu, hatarishi na za hospitali; 
na 

 (d) sekta nyingine itakayopendekezwa na 
Mamlaka na kuidhinishwa na Waziri. 

  
Vivutio vya mzalishaji 
kwa ajili ya mauzo ya nje 

 63. Mzalishaji katika eneo maalumu la 
uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje anaweza 
kupata vivutio vifuatavyo: 
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(a) msamaha wa ushuru wa forodha, kodi 
ya ongezeko la thamani na kodi 
nyingine yoyote inayotozwa kwenye 
mali ghafi na bidhaa za mtaji katika 
uzalishaji;  

 (b) msamaha wa kodi ya mapato ya 
kampuni kwa kipindi cha miaka kumi 
ya mwanzo;  

 (c) msamaha wa kodi ya zuio kwenye 
pango, gawio na riba kwa miaka kumi 
ya mwanzo;  

 (d) msamaha wa kodi ya zuio kwenye riba 
katika mikopo kutoka taasisi za kifedha 
nje ya nchi;  

 (e) msamaha wa kodi, ada na tozo 
zinazotozwa na mamlaka za serikali za 
mitaa kwa bidhaa zinazozalishwa 
katika maeneo maalumu ya kiuchumi 
kwa kipindi cha miaka kumi ya 
mwanzo;  

 (f) msamaha wa ushuru wa forodha, kodi 
ya ongezeko la thamani na kodi 
nyingine inayopaswa kulipwa wakati 
wa uingizaji wa gari moja kwa ajili ya 
huduma za utawala, magari ya kubebea 
wagonjwa, magari ya zimamoto na 
mabasi yasiyozidi mawili kwa ajili ya 
usafirishaji wa wafanyakazi kuelekea 
na kutoka katika maeneo maalumu ya 
kiuchumi;  

 (g) viza ya biashara wakati wa kuingia 
nchini kwa wafanyakazi kwa muda 
usiozidi miezi miwili;  

 (h) msamaha wa kodi ya ongezeko la 
thamani kwenye huduma za maji, 
umeme, gesi na simu;  

 (i) vivutio visivyo vya kikodi kulingana 
na uwekezaji kwa kuzingatia 
makubaliano baina ya mwekezaji na 
Serikali; 
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 (j) msamaha wa tozo za bandari; au 
 (k) msamaha wa ushuru wa stempu 

kwenye nyaraka zozote zinazohusiana 
na uhamishaji, ukodishaji au uwekaji 
dhamana wa mali inayohamishika au 
isiyohamishika iliyo katika eneo 
maalumu la kiuchumi. 

  
SEHEMU YA SABA 

MASHARTI YA KUJITOA AU KUBADILISHA SHUGHULI YA 
UZALISHAJI KATIKA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 

 
Kubadilisha shughuli ya 
uzalishaji 

 64.-(1) Mmiliki wa leseni anaweza 
kufanya maombi kwa Mamlaka ya kujitoa, 
kuhama  eneo maalumu la uchumi au kubadili 
shughuli ya uzalishaji kwa mauzo ya nje kuwa 
uzalishaji kwa ajili ya soko la ndani. 

  (2) Endapo Mamlaka itapokea maombi 
kwa mujibu wa kanuni hii na kabla ya kutoa kibali 
kwa mwombaji kujitoa, ama kuhama itajiridhisha 
na masuala yafuatayo: 

 (a) mwombaji kuwasilisha uthibitisho wa 
malipo ya deni lolote analodaiwa na 
Mamlaka au watoa huduma katika 
eneo maalumu la kiuchumi;  

 (b) kuwa mwombaji hajauza ama 
kuhamisha umiliki wa biashara yake 
kwa kampuni nyingine bila kibali cha 
Mamlaka; na 

 (c) ulipaji wa kodi stahiki zitakazo tozwa 
wakati wa kubadili aina ya shughuli 
inayofanywa katika eneo maalumu la 
kiuchumi, au wakati wa kujitoa. 

  (3) Mamlaka itatoa notisi kwa Kamishna 
Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa 
ajili ya taratibu za  mwombaji kufanyiwa 
makadirio ya kodi kwa lengo la kurejesha kodi 
alizosamehewa. 
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  (4) Baada ya Kamishna Mkuu wa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania kufanya tathmini 
na baada ya mwombaji kukamilisha masuala yote 
ya kikodi, Kamishna atatoa  uthibitisho wa 
maandishi wa ukamilishaji wa masharti ya 
kiforodha na kuwasilisha kwa Mamlaka. 

  (5) Mamlaka itatoa idhini ya kujitoa au 
kuhama eneo maalumu la kiuchumi kwa 
mwombaji iwapo itapokea uthibitisho wa 
maandishi wa ukamilishaji wa masharti ya 
kiforodha kutoka kwa Kamishna Mkuu wa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

  (6) Mwendeshaji wa eneo maaalumu la 
kiuchumi atahakikisha kuwa mwekezaji 
aliyesajiliwa kwenye eneo analoliendesha 
wanazingatia masharti ya kujitoa kwenye eneo 
maalumu la kiuchumi.  

  
Haki ya Mamlaka kununua 
au kutonunua majengo 

 65.-(1) Mamlaka  itakuwa na haki ya 
kwanza ya kukubali au kukataa kununua jengo la 
mwekezaji anayejitoa au kuhama eneo maalumu la 
kiuchumi. 
 (2) Mamlaka ikiridhia itamlipa mwekezaji 
fidia ya gharama za ujenzi kwa thamani 
itakayobainishwa na Mthamini Mkuu wa Serikali 
baada ya  uthamini wa jengo kufanyika.  

  (3) Mamlaka inaweza kukubali kuchukua 
jengo kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) kwa 
lengo la kumpatia mwekezaji mwingine ambaye 
atakuwa tayari kulipa fidia iliyobainishwa. 

  
Mamlaka kusimamia 
uuzaji wa majengo 

 66. Mamlaka itakuwa na wajibu wa 
kusimamia uuzaji wa majengo yaliyojengwa na 
wawekezaji ndani ya eneo maalumu la kiuchumi. 

  
Uzingatiaji wa sheria 
katika uuzaji wa majengo 

 67. Uuzaji wa majengo katika eneo 
maalumu ya kiuchumi utazingatia taratibu na 
sheria zote za nchi. 

  
SEHEMU YA NANE 
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MASHARTI YA JUMLA 
  
Ufutaji au usitishaji wa 
leseni au kibali 

 68.-(1) Mamlaka inaweza kufuta cheti, 
leseni au kibali kilichotolewa chini ya Kanuni hizi 
iwapo itaridhika kwamba- 

(a) cheti au leseni ilipatikana kwa njia ya 
udanganyifu au kwa kutoa taarifa za 
uongo;  

 (b) cheti au leseni imerekebishwa au 
kuhamishwa kwa mtu au uwekezaji 
mwingine bila idhini ya Mamlaka;  

 (c) mwekezaji ameshindwa kutimiza 
wajibu ulioainishwa chini ya Sheria na 
Kanuni hizi;  

 (d) mwekezaji hajaanza kutekeleza mradi 
ndani ya miezi kumi na mbili kuanzia 
kutolewa kwa cheti au leseni bila 
sababu ya msingi; au 

 (e) mwekezaji hajawasilisha taarifa za 
utekelezaji na maendeleo ya mradi wa 
uwekezaji kwa miezi ishirini na nne 
mfululizo.  

  
Zuio la kuongeza 
msamaha wa kodi 

 69. Endapo muda wa leseni umehuishwa 
au kuongezwa, uhuishaji huo au nyongeza hiyo 
haitaongeza muda wa msamaha wa kodi 
uliotolewa awali kwa mwekezaji. 

  
Zuio dhidi ya kufanya 
shughuli zisizo na leseni 

 70. Mmiliki wa leseni anapaswa kufanya 
biashara iliyoainishwa katika leseni aliyopewa na 
Mamlaka. 

  
Mamlaka kuamua aina ya 
bidhaa zitakazozalishwa 

 71.-(1) Mamlaka itaamua bidhaa 
zitakazozalishwa na aina ya huduma 
zitakazotolewa katika eneo maalumu la kiuchumi. 
 (2) Bidhaa zifuatazo haziruhusiwi 
kuzalishwa, au kuhifadhiwa katika eneo maalumu 
kiuchumi: 

 
Sura ya 223 

(a) silaha au risasi, au vifaa vingine vya 
kivita kwa mujibu wa Sheria ya 
Udhibiti wa Silaha na Risasi; 
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 (b) milipuko na vitu vingine hatarishi; 
 (c) madawa ya kulevya; na 
 (d) bidhaa nyingine zilizokatazwa kwa 

mujibu wa sheria. 
  
Zuio la kuingia au kufanya 
shughuli kwenye eneo 
maalumu la uzalishaji kwa 
ajili ya mauzo ya nje 

 72.-(1) Mtu hataruhusiwa kuingia au 
kufanya shughuli yoyote katika eneo maalumu la 
kiuchumi bila ya kibali cha maandishi kutoka kwa 
Mamlaka. 
 (2) Masharti ya kanuni hii hayatatumika 
kwa- 

(a) maafisa wa vyombo vya ulinzi na 
usalama katika utekelezaji wa 
majukumu yao; 

 (b) afisa aliyeidhinishwa kuingia katika 
eneo maalumu la kiuchumi; au 

 (c) mtu yeyote aliyeajiriwa na 
mwendelezaji, mwendeshaji, 
mzalishaji au mtoa huduma 
aliyeidhinishwa na sheria kutoa 
huduma za kijamii katika utekelezaji 
wa majukumu yao. 

  
Usimamizi wa 
mazingira  

 73. Mamlaka, kwa kushirikiana na 
mamlaka yenye dhamana na usimamizi wa 
mazingira, itatekeleza yafuatayo katika maeneo 
maalumu ya kiuchumi: 

 (a) kuweka mipango ya uhifadhi na 
usimamizi wa mazingira , rasilimali  za 
asili, na bayoanuwai; 

 (b) kutoa elimu ya uhifadhi na usimamizi 
wa mazingira; 

 (c) kuweka utaratibu wa hatua madhubuti 
za uondosjaji taka ngumu na taka 
miminika ikiwa ni pamoja na 
kusimamia viwango bora vya 
mazingira; 

 (d) kufanya tathmini za haraka za athari za 
kimazingira; 

 (e) kuweka mbinu za kisasa za utekelezaji 
na ufuatiliaji wa mazingira, ikiwa ni 
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pamoja na taratibu za uzingatiaji wa 
sheria na ufuatiliaji; 

 (f) kuhakikisha  uondoshaji wa taka, 
kemikali zinazotokana na shughuli za 
viwanda na usindikaji unafanyika kwa 
utaratibu; na 

 (g) kuanzisha maeneo maalumu ya 
kiuchumi kwa lengo la kuhamasisha 
uchumi wa kijani pale inapofaa. 

  
Mwongozo wa Usanifu wa 
ujenzi wa miundombinu 

 74.-(1) Mamlaka kwa kushirikiana na 
mamlaka husika, itaandaa Mwongozo wa Usanifu 
na Ujenzi wa miundombinu ya eneo maalumu la 
kiuchumi. 
 (2) Mwendelezaji au mwendeshaji wa eneo 
maalumu la kiuchumi anayekusudia kufanya 
ujenzi, upanuzi au marekebisho ya miundombinu 
atazingatia taratibu na viwango vilivyoainishwa 
kwenye Kanuni hizi na Mwongozo wa Usanifu na 
Ujenzi  ulioandaliwa kwa mujibu wa kanuni ndogo 
ya (1). 

  (3) Bila kuathiri masharti ya utoaji wa 
leseni ya uendelezaji au uendeshaji wa eneo 
maalumu la kiuchumi, mmiliki wa leseni 
asiyezingatia Mwongozo wa Usanifu na Ujenzi  
anatenda kosa. 

  (4) Mamlaka inaweza  kuchukua hatua 
stahiki ikiwa ni pamoja na kutoa notisi ya 
kuzingatia Mwongozo wa Usanifu na Ujenzi, 
kusimamisha ujenzi au kufuta leseni ikibaini kuwa 
mwendelezaji au mwendeshaji amekiuka masharti 
ya Mwongozo.  

  
Notisi ya kurekebisha wa 
miundombinu 

 75.-(1) Mamlaka itatoa Notisi 
inayobainisha muda wa kurekebisha 
miundombinu kwa mmiliki wa leseni iwapo 
miundombinu katika eneo maalumu la kiuchumi 
itakuwa katika hali ya uharibifu au itapata hitilafu 
ya kiufundi au kushindwa kufanya kazi ipasavyo 
na kuathiri shughuli za uzalishaji katika eneo 
maalumu. 
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  (2) Mmiliki wa leseni ambaye hatazingatia 
masharti ya notisi iliyotolewa   anatenda kosa na 
akitiwa hatiani, atawajibika kulipa faini 
isiyopungua shilingi milioni tano na isiyozidi 
shilingi milioni hamsini. 

  
Ada na tozo  76. Ada za maombi, tozo au malipo yoyote 

yanayotakiwa kulipwa kwa Mamlaka kwa mujibu 
wa Kanuni hizi yatalipwa kama zilivyoainishwa 
katika Jedwali la Pili. 

  
Usiri wa taarifa  77. Mamlaka itachukulia tarifa zote 

zinazowasilishwa na wawekezaji kuwa ni siri na 
haitatoa tarifa hizo kwa mtu isipokuwa kwa 
matakwa ya sheria. 

  
Rufaa  78.-(1) Mtu ambaye hajaridhika na uamuzi 

uliotolewa na Mamlaka kuhusu- 
 (a) kukataliwa kupewa cheti au leseni 

chini ya Kanuni hizi; 
 (b) kukataliwa kupewa vivutio kwa ajili ya 

ukarabati au upanuzi wa mradi; 
 (c) kukataliwa kuongezewa muda wa uhai 

wa cheti au leseni; au 
 (d) kufutiwa cheti au leseni, 
 anaweza kukata rufaa kwa Waziri kwa kuandika 

barua ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia 
tarehe aliyopokea uamuzi huo. 

  (2) Baada ya kupokea rufaa, Waziri 
anaweza ndani ya siku thelathini kuthibitisha, 
kufuta, kurekebisha, au kutoa maelekezo mahsusi 
kuhusu uamuzi uliotolewa na Mamlaka. 

  (3) Uamuzi wa Waziri utakaotolewa chini 
ya kanuni ndogo ya (2) utakuwa wa mwisho. 

  (4) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (3), mtu 
ambaye hataridhika na uamuzi wa Waziri chini ya 
kanuni ndogo ya (2) anaweza kufanya maombi ya 
marejeo. 

  
Mapitio  79.-(1) Mwekezaji ambaye hajaridhika na 

uamuzi wa Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya 
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Uwekezaji kuhusu uidhinishaji wa vivutio au suala 
lingine lililowasilishwa chini ya kanuni ya 8 
anaweza kuwasilisha maombi ya mapitio kwa 
kuandika barua kwa Kamati ya Taifa ya 
Maendeleo ya Uwekezaji akianisha sababu za 
mapitio hayo ndani ya siku ishirini na moja tangu 
tarehe ya kupokea uamuzi. 

  (2) Maombi ya mapitio kwenda Kamati ya 
Taifa ya Maendeleo ya Uwekezaji yatawasilishwa 
kwa Katibu wa Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya 
Uwekezaji. 

  (3) Baada ya kupokea maombi hayo, 
Kamati itapitia na kutoa uamuzi, na uamuzi huo 
utakuwa wa mwisho. 

  
Ushughulikiaji wa 
malalamiko 

 80.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya 
kifungu cha 38 cha Sheria, mwekezaji ambaye 
hakuridhishwa na mwenendo, tabia, kitendo au 
uamuzi wa taasisi ya Serikali kuhusu masuala ya 
uwekezaji, anaweza kuwasilisha malalamiko yake 
kwa Mamlaka kwa njia ya maandishi au kupitia 
mfumo unganishi wa kielektroniki au anwani ya 
posta ya Mamlaka. 

  (2) Baada ya kupokea malalamiko, 
Mamlaka itapaswa, ndani ya siku thelathini (30), 
kuitisha kikao au vikao kadiri itakavyohitajika 
baina ya mwekezaji na taasisi inayolalamikiwa 
kwa ajili ya kusikilizwa na kupata utatuzi wa 
malalamiko hayo. 

  (3) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu 
cha 38(2) cha Sheria, Mamlaka inaweza, wakati 
wa kuchunguza na kutathmini malalamiko, 
kuwataka wahusika kuwasilisha nyaraka au 
vielelezo vyovyote vinavyohusika kwa ajili ya 
utatuzi wa malalamiko husika. 

  (4) Baada ya kuchunguza na kutathmini 
malalamiko ya mwekezaji chini ya kanuni ndogo 
ya (3), Mamlaka itatoa uamuzi wake kwa njia ya 
maandishi na kuwasilisha uamuzi huo kwa 
wahusika kupitia mfumo unganishi wa 
kielektroniki au anwani za posta za wahusika. 
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  (5) Endapo Mamlaka itashindwa 
kushughulikia malalamiko ndani ya siku thelathini 
au mlalamikaji hakuridhishwa na uamuzi wa 
Mamlaka au namna ambavyo Mamlaka 
imeshughulikia malalamiko hayo, mlalamikaji 
anaweza kuwasilisha malalamiko yake kwa 
maandishi kwa Waziri. 

  (6) Baada ya kupokea malalamiko ya 
mwekezaji Waziri anaweza ndani ya siku kumi na 
nne kuthibitisha, kubadilisha au kutoa maelekezo 
mahsusi kuhusu uamuzi uliotolewa na Mamlaka. 

  (7) Mwekezaji ambaye hataridhika na 
uamuzi wa Waziri chini ya kanuni ndogo ya (6) 
anaweza kuendelea na taratibu nyingine za 
kisheria za utatuzi wa malalamiko yake. 

  (8) Mamlaka itatunza na kuhuisha 
kanzidata yenye kumbukumbu za malalamiko 
yaliyopokelewa na kushughulikiwa na Mamlaka. 

  
Uharibifu wa mali  81. Mtu ambaye kwa makusudi au kwa 

uzembe ataharibu mali ya mwekezaji na 
kusababisha upotevu wa fedha anatenda kosa na 
akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini ya shilingi 
milioni kumi na malipo ya fidia inayohusiana na 
uharibifu huo. 

  
Kufutwa kwa Kanuni 
TS. Na 
6 la 2003 
359 la 2012 
501 la 2023 

 82. Kanuni za Maeneo ya Uzalishaji kwa 
ajili ya Mauzo ya Nje, Kanuni za Maeneo 
Maalumu ya Uwekezaji na Kanuni za Uwekezaji 
Tanzania.  zinafutwa. 
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__________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
__________ 

 
FOMU Na. 1 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 7(1)) 

 
FOMU YA MAOMBI YA HADHI YA UWEKEZAJI WA KIMKAKATI 

 
 

1. Mimi/ Sisi Mkurugenzi/ Wakala 
wa…………………………………………………………… 

 
2. Taja Jina la Kampuni au Taasisi ya Kibiashara na mahali ilipo ofisi iliyosajiliwa   
………………………………………………………………………………………… 

 
3. Ambatisha nakala za nyaraka zifuatazo: 

(a) katiba ya Kampuni; 
(b) cheti cha usajili wa kampuni; 
(c) nakala ya andiko la mradi au utafiti unaoonesha muda wa utekelezaji; programu 

ya utekelezaji na muda wa kuanza uendeshaji; na 
(d) ushahidi wa ufadhili wa kifedha na umiliki wa ardhi ya mradi  

 
4. Jina la eneo mradi ulipo 
……………………………………………………………………………. 

 
5. Orodhesha Maafisa Wakuu wa Kampuni/Taasisi ya kibiashara 
(a) ……………………………………………………………………….. 
(b) ……………………………………………………………………….. 
(c) ……………………………………………………………………….. 

 
6.  Idadi ya hisa za mtaji za kampuni zilizoidhinishwa  
………………………………………………………………………………………… 

 
7.  Kiasi cha mtaji unaokusudiwa kuwekezwa katika mradi  
.………………………………………………………………………………………… 

 
8. Ambatisha  risiti ya malipo ya fedha taslimu kuthibitisha malipo ya ada ya usajili 

ambayo haitarejeshwa. 
 

9. Tamko 
 
Mimi…………………………………………………wa 
S.L.P………………………………………… 
Naapa/ Nathibitisha na kutamka kwa dhati kwamba kwa wadhifa wangu kama 
Mkurugenzi/ au wakala aliyeidhinishwa nimezingatia matakwa ya Sheria ya Uwekezaji 
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na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi, Sheria  Na. 6 ya mwaka 2025, kuhusu masuala ya 
usajili Nathibitisha kwamba maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa mimi mwenyewe 
kwa hiari yangu kadri ya ufahamu wangu. 
 
Imetolewa hapa…………….………... (Mkoa)} 
 
Na  ……………………………………..… (Mwombaji) 
 
Leo…………siku ya……Mwezi……. Mwaka…….…} 
 
Mbele yangu: 
 
Jina:…………………………………………………….. 
Saini:………………………….………………………… 
Tarehe: …………………………………………………. 
Wadhifa: Kamishna wa viapo 
 
Jaza panapohusika tu, vinginevyo onesha “N/A” 
 
MAOMBI KWA UFUPI NA MAELEZO YA ZIADA 
 

10. Jina la taasisi ya kibiashara: ………………………………………... 
 

11. Aina ya usajili wa biashara…………………………………………. 
 

12. Namba ya Usajili wa biashara…………… 
 

13. Tarehe ya Usajili wa Biashara…… 
S.L.P: ………………….. 
Mji: ……………………. 
 

14. Sekta……………………Sekta ndogo……………………. 
15. Mpango wa ufadhili wa uwekezaji kwa Dola/TShs 

 
Mtaji wa Mwekezaji kutoka Nje 

 Mtaji wa Mwekezaji kutoka 
Ndani 

……………………..  …………………….. 
Mtaji wa Mkopo kutoka Nje                   Mtaji wa Mkopo kutoka Nchini 
……………………..  …………………….. 

 
16. Malengo ya 

Mradi:…………………………………………………………………...................
  

17. Mradi unavyohusiana na mipango ya Maendeleo yaNchi…………………........... 
18. Uwezo wa mradi wa Kuzalisha utakapokamilika:…………………………........... 
19. Aina ya Teknolojia mpy itakayotumika……………………………………........... 

 
20. Makisio ya fedha za kigeni zitakazozalishwa wakati mradi 

utakapokamilika…………………………………………………………............... 
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21. Ajira:   
 

(a) Watanzania…………….wageni……………………jumla……………. 
 

(b) Ajira za moja kwa moja……………  vibarua………….zisizo za moja kwa 
moja…………….. Jumla………………… 

 
22. Makisio ya mapato ya Serikali yatakayopatikana mradi utakapokamilika 

 
(a) Mapato ya kodi ya moja kwa moja kwa mwaka……………………………. 
(b) Kodi zisizo za moja kwa moja ………………………………………………. 

 
23. Muda wa utekelezaji wa mradi………………. 

 
24. Mahali ulipo mradi 

 
(a) Kiwanja Na……….Kitalu Na…………….. 

 
(b) Mtaa…………………Wilaya………………….Mkoa………………… 

(Ambatisha ramani kuonesha eneo mradi ulipo) 
 

(c) Ukubwa wa Ardhi kwa ajili ya mradi (ekari)………………………………… 
 

(d) Hali ya umiliki wa Ardhi……………………………………………………... 
 

25. Iwapo mradi umeshaanza utekelezaji au ni upanuzi, elezea yafuatayo; 
 

(a) Mtaji uliowekezwa hadi sasa (Dola Za 
Marekani/Shs) 

 ……………………………… 

(b) Asilimia ya Mradi uliokamilika/ au 
asilimia ya ardhi iliyoendelezwa 

 ……………………………… 

(c) Taarifa ya miundombinu na vifaa 
vilivyopo eneo la mradi 

 ……………………………… 

(d) Ajira za moja kwa moja zilizopo  ……………………………… 
(e) Idadi ya vibarua waliopo  ……………………………… 
(f) Makisio ya ajira za moja kwa moja 

zilizopo 
 ……………………………… 

(g) Uwezo wa Uzalishaji uliopo  ……………………………… 
(h) Kodi za moja kwa moja zinazolipwa 

(TRA)  
 ……………………………… 

(i) Kodi zisizo za moja kwa moja 
zinazolipwa 

 ……………………………… 

(j) Changamoto zinazokabili mradi  ……………………………… 
 

Majina ya Wanahisa         Uraia    % ya Umiliki 
…………………….. …………………….. …………………….. 
…………………….. …………………….. …………………….. 
…………………….. …………………….. …………………….. 
…………………….. …………………….. …………………….. 
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Mchanganuo wa Gharama za Uwekezaji       Tshs 

 
(a) Ardhi/Majengo                 ……………………… 
(b) Mitambo  ……………………… 
(c) Magari  ……………………… 
(d) Samani & Vifaa  ……………………… 
(e) Gharama za awali  ……………………… 
(f) Mengineyo  ……………………… 
(g) Mtaji wa kufanyia Kazi  ……………………… 

Jumla  ……………………… 
 
Mawasiliano: 
Jina………………………………………Cheo……………………………. 
Simu……………………………………   Nukushi………………………… 
Barua pepe……………………………. 
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Maombi ya vivutio vya ziada vya kikodi na 
visivyo vya Kikodi 

N
a 

Aina 
ya 

kivuti
o cha 
kikod
i na 

amba
cho si 
cha 

kikod
i 

Jina 
la 

Bidh
aa/hu
dum

a 

 
Kipim
o cha 

bidhaa 

Makisio 
ya kiasi 

cha 
bidhaa 

(ambatis
ha 

orodha 
ya HS 
Codes 
endapo 

itahitajik
a) 

Makisio 
ya 

thamani 
ya 

bidhaa/ 
huduma  

Makisio 
ya 

thamani 
ya 

msamah
a wa 

kodi kwa 
kivutio 
husika 

Muda wa 
Utekelezaj

i wa 
vivutio 

kwa 
kipindi 
(miaka) 

Umuhi
mu wa 
kivutio 

2
. 

Mfan
o 

Kodi 
ya 

Onge
zeko 

la 
thama

ni 

Vifa
a vya 
ujenz

i 

Mbali
mbali 

Kiambat
isho I 

kuhusu 
vifaa 
vya 

ujenzi 

    

 
Kiambatisho I -Orodha ya kina ya vifaa vya ujenzi vya Mradi 

 
N
a: 

Nam
ba 
ya 
HS 

Jina la 
Kifaa 

Aina/ Kundi la 
bidhaa 

 
Kipim
o cha 
Kifaa 

 
Kiasi 

Makisio 
ya 

gharama 
ya vifaa 

-CIF 
1.    Vifaa vya 

ujenzi 
   

2.        
       Jumla  
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 FOMU Na. 2 
 

(Imetengenezwa chini ya Kanuni ya 8) 
__________ 

FOMU YA UWASILISHAJI WA MASUALA YA UWEKEZAJI KWA KAMATI YA 
MAENDELEO YA TAIFA YA UWEKEZAJI KWA MAAMUZI 
 
 

1.  Jina la Taasisi ya Kibiashara au Taasisi ya Serikali inayowasilisha masuala ya 
Uwekezaji yanayohitaji mwongozo wa Kamati ya Maendeleo ya Taifa ya 
Uwekezaji 
…………………………………………………………………….. 

 
2. Andika masuala yanayohusu Uwekezaji/ masuala yanayohitaji kutatuliwa na 

Kamati ya Taifa ya maendeleo ya Uwekezaji 
………………………………………………………………………….. 

 
3. Ambatisha nakala ya nyaraka zifuatazo katika wasilisho, 

 
(a) Nakala ya Andiko linaloelezea suala husika kwa kina, 

 
…………………………………………………………….. 

 
(b) Wizara, Sekta, Idara, au Mamlaka inayosimamia suala husika, 
……………………………………………………………. 
(c) Hatua inayopendekezwa kuchukuliwa na Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya 

Uwekezaji 
 

………………………………………………………….. 
 

4. Tamko la Mwombaji 
 
Mimi………………………………………. wa S.L.P……………………………… 
Naapa kwamba mimi hni Mkurugenzi/ Wakala alieidhinishwa 
 
                                                              
 
……………………………….. 
Mwombaji 
 

5. Mawasiliano 
Jina:…………………………….Cheo:…………………………….. 
 
Simu:…………………………………         Nukushi:……………………….. 
 
Barua pepe:…………………………… 
 
WASILISHO KWA UFUPI 
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Na.  

Maelezo ya 
Kina  

Taasisi 
husika 

Madhara 
kwa 

mazingira ya 
uwekezaji au 

Taasisi za 
Kibiashara 

Hatua 
inayopaswa 
kuchukuliwa 

Pendekezao 
kwa Kamati 
ya Taifa ya 

Maendeleo ya 
Uwekezaji 

kwa maamuzi 
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FOMU Na. 3 
 

(Imetengenezwa chini ya Kanuni ya 11 (1) ) 
 

FOMU YA MAOMBI YA USAJILI WA UWEKEZAJI 
 

 
1. Mimi/Sisi/…………………………….(Mkurugenzi/Wakurugenzi/Wamiliki 

tunaomba usajili wa Uwekezaji chini ya kifungu cha 15 cha Sheria na Kanuni za 
Uwekezaji za mwaka 2025 

 
2. Kampuni/Jina la Biashara :…………………………………………………. 

 
3. Aina ya Usajili wa Biashara :………………….(nakala imeambatishwa)      

 
4. Namba ya Uasjili wa Biashara:……………………….. 

      
5. Tarehe ya Usajili wa Biashara:…………… 

 
6. Namba ya Utambuzi ya Mlipa Kodi……………….(nakala imeambatishwa) 

 
7. S.L.P: ………………………… 

 
8. Mji: …………………………… 

 
9. Sekta: ……………………                      Sekta 

ndogo:……………………………………….. 
 

10. Aina ya 
Mradi/Shughuli:…………………………………………………………………
…… 

 
11. Jumla ya Mtaji uliowekezwa: 

……..………………………………………………………….. 
 

12. Ufadhili wa mpango wa Uwekezaji kwa Milioni  
Mtaji wa Mwekezaji kutoka Nje  Mtaji wa Mwekezaji kutoka 

Ndani 
……………………..  …………………….. 
Mtaji wa Mkopo kutoka Nje                   Mtaji wa Mkopo kutoka Nchini 
……………………..  …………………….. 

 
 

13. Uwezo wa 
Uzalishaji:………………………………………………………………... 

 
 

14. Taarifa za Ajira 
(a) Watanzania…………….Wageni……………………Jumla……………………. 
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15. Muda wa utekelezaji wa mradi………………. 

 
16. Mahali ulipo mradi 

 
(a) Kiwanja Na…….Kitalu Na…………….. 

 
(b) Mtaa…………………Wilaya………………….Mkoa………………… 

(Ambatisha ramani kuonesha eneo mradi ulipo) 
 

(c) Ukubwa wa Ardhi kwa ajili ya mradi (ekari)………………………………… 
 

(d) Hali ya umiliki wa Ardhi………………………………………………… 
  



 
Kanuni za Uwekezaji Na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi 

Tangazo la Serikali Na. 466 (Linaendelea) 

63 
 
 

 
17. Majina ya 

Wanahisa 
        Uraia    % ya Umiliki 

…………………….. …………………….. …………………….. 
…………………….. …………………….. …………………….. 
…………………….. …………………….. …………………….. 
…………………….. …………………….. …………………….. 

 
18. Mawasiliano: 

 
Jina………………………………………Cheo………………………… 
 
Simu……………………………………   Nukushi………………………… 
 
Barua pepe…………………………….. 
 

19. TAMKO: 
 
Mimi…………………………………………………wa 
S.L.P……………………………………………………. 
Naapa/ Nathibitisha na kutamka kwa dhati kwamba kwa wadhifa wangu kama 
Mkurugenzi/ au wakala aliyeidhinishwa nimezingatia matakwa ya Sheria ya Uwekezaji 
na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi Na. 6 ya mwaka 2025, kuhusu masuala rejea ya usajili 
wa Taasisi ya Kibiashara chini ya Sheria hii. 
Nathibitisha kwamba maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa mimi mwenyewe kwa 
hiari yangu kadri ya ufahamu wangu. 
 
Imetolewa hapa…………….………... (Mkoa)} 
 
Na  ……………………………………..… (Mwombaji) 
 
Leo…………siku ya……Mwezi……. Mwaka…….…} 
 
Mbele yangu: 
 
Jina:…………………………………………………….. 
Saini:………………………….………………………… 
Tarehe: …………………………………………………. 
Wadhifa: Kamishna wa viapo 
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FOMU Na. 4 
 

(Imetengenezwa chini ya Kanuni ya 13 (1) ) 
 

FOMU YA MAOMBI YA CHETI CHA UWEKEZAJI / KUHUISHA CHETI CHA 
UWEKEZAJI 

 
1. Mimi/ Sisi Mkurugenzi/ Wakala wa……………………………………… 

 
2. Taja Jina la Kampuni au taasisi ya kibiashara na mahali ilipo ofisi iliyosajiliwa   

 
……………………………………………………………………………… 

 
3. Ambatisha nakala za nyaraka zifuatazo: 

 
(a) Katiba ya Kampuni; 

 
(b) Cheti cha Usajili wa Kampuni ; 

 
(c) Nakala ya Andiko la Mradi au utafiti unaonesha muda wa utekelezaji, 

programu ya utekelezaji na muda wa kuanza uendeshaji au andiko la mradi 
na sababu za msingi za kuhuisha cheti; na 

 
(d) Ushahidi wa ufadhili wa kifedha na umiliki wa ardhi ya mradi  

 
4. Jina la eneo mradi ulipo 

………………………………………………………………. 
 

5. Orodhesha Maafisa Wakuu wa Kampuni/Taasisi ya kibiashara 
(a) …………………………………………………………………………. 
(b) …………………………………………………………………………. 
(c) …………………………………………………………………………. 

 
6. Andika Hisa za mtaji za Kampuni zilizoidhinishwa 

…………………………………. 
 

7. Andika Mtaji unaokusudiwa kuwekezwa katika mradi 
.…………………………….. 

 
8. Ambatisha Hundi/ risiti kwa fedha taslimu kuthibitisha malipo ya ada ya 

maombi ya cheti au uhuishaji wa cheti ambayo haitarejeshwa 
 

9. Tamko 
 
Mimi…………………………………………………wa 
S.L.P……………………………………………………. 
Naapa/ Nathibitisha na kutamka kwa dhati kwamba kwa wadhifa wangu kama 
Mkurugenzi/ au wakala aliyeidhinishwa nimezingatia matakwa ya Sheria ya Uwekezaji 
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na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi Na. 6 ya mwaka 2025, kuhusu masuala rejea ya usajili 
wa Taasisi ya Kibiashara chini ya Sheria hii. 
Nathibitisha kwamba maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa mimi mwenyewe kwa 
hiari yangu kadri ya ufahamu wangu. 
 
Imetolewa hapa…………….………... (Mkoa)} 
 
Na  ……………………………………..… (Mwombaji) 
 
Leo…………siku ya……Mwezi……. Mwaka…….…} 
 
Mbele yangu: 
 
Jina:…………………………………………………….. 
Saini:………………………….………………………… 
Tarehe: …………………………………………………. 
Wadhifa: Kamishna wa viapo 
 
 
Ambatisha pale panapohusika tu, vinginevyo onesha “N/A” 
 
MAOMBI KWA UFUPI NA MAELEZO YA ZIADA 
 

10. Jina la Taasisi ya Kibiashara: ………………………………………... 
 

11. Aina ya Usajili wa Biashara……………………………………… 
 

12. Namba ya Usajili wa Biashara……………Tarehe ya Usajili wa 
Biashara…………. 

 
S.L.P: …………… 
Mji: ……………… 

 
13. Sekta……………………Sekta ndogo………………… 

 
14. Mpango wa ufadhili wa Uwekezaji kwa Milioni za US$/TShs 

Mtaji wa Mwekezaji kutoka Nje  Mtaji wa Mwekezaji kutoka 
Ndani 

……………………..  …………………….. 
Mtaji wa Mkopo kutoka Nje                   Mtaji wa Mkopo kutoka Nchini 
……………………..  …………………….. 

 
15. Malengo ya Mradi:……………………………………………………………… 

 
16. Uwezo wa mradi wa Kuzalisha utakapokamilika: ………………………….. 

 
17. Ajira:   

 
(a) Watanzania……………..Wageni……………………Jumla……………. 
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(b) Ajira za Moja kwa Moja……………  Vibarua…………………. 
Zisizo za Moja kwa Moja…………….. Jumla…………………. 

18. Makisio ya mapato ya Serikali yatakayopatikana mradi utakapokamilika 
 

(c) Mapato ya kodi ya moja kwa moja kwa mwaka……………………………... 
(d) Kodi zisizo za moja kwa moja ………………………………………………. 

 
19. Muda wa utekelezaji wa mradi………………. 

 
20. Mahali ulipo mradi 

 
(a) Kiwanja Na………Kitalu Na………… 

 
(b) Mtaa…………………Wilaya…………………. Mkoa………………… 
(Ambatisha ramani kuonesha eneo mradi ulipo) 

 
Majina ya Wanahisa         Uraia    % ya Umiliki 
…………………….. …………………….. …………………….. 
…………………….. …………………….. …………………….. 
…………………….. …………………….. …………………….. 
…………………….. …………………….. …………………….. 

 
 

Mchanganuo wa Gharama za Uwekezaji       Dola za Marekani/ Shs. 
 

(a) Ardhi/Majengo                 ……………………… 
(b) Mitambo  ……………………… 
(c) Magari  ……………………… 
(d) Samani & Vifaa  ……………………… 
(e) Gharama za awali  ……………………… 
(f) Mengineyo  ……………………… 
(g) Mtaji wa kufanyia Kazi  ……………………… 

Jumla  ……………………… 
 
Mawasiliano: 
Jina………………………………………Cheo…………………… 
Simu……………………………………   Nukushi………………………… 
Barua pepe………………………… 
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FOMU Na. 5 
 

(Imetengenezwa chini ya Kanuni ya 27 (2) ) 
 

TAARIFA YA MWAKA YA MWEKEZAJI 
 

1. Taarifa ioneshe 
(a) Mpango kazi kwa mwaka husika; 
(b) Hali ya utekelezaji wa mpango kazi mpaka tarehe ya taarifa: (mf. kuanzia tarehe 

ya kuthibitishwa kwa mradi mpaka tarehe ya kuwasilishwa kwa taarifa); na 
(c) Fafanua kuhusu shughuli ambazo zimetekelezwa, mfano ujenzi wa majengo, 

usambazaji wa vifaa, ufungaji wa mitambo, vifaa n.k. 
 

2. Taarifa ioneshe hali ya sasa kwenye maeneo yafuatayo; 
Na. Eneo Ufafanuzi Hali ya Sasa 
1. Taarifa za 

Wanahisa 
Majina ya Wanahisa, uraia,  na 
asilimia za umiliki wa hisa 

 

2. Taarifa ya 
Mawasiliano ya 
Kampuni 
 
 

Anwani ya Barua pepe  
Namba ya Simu ya mkononi  
Namba ya Simu ya Mezani  
Anwani ya Makazi (Kiwanja, 
Kitalu, Mtaa, Wilaya na Mkoa 

 

3. Mawasiliano 
kupitia kwa 

Jina  
Cheo  
Mawasiliano ya Kina (Barua 
pepe, Simu ya Mkononi na ya 
Mezani) 

 

4. Usajili wa Taasisi 
ya Biashara 

Aina ya Usajili wa Taasisi ya 
Biashara 

 

Na. ya Cheti cha Usajili.  

5. Taarifa za Usajili 
wa TIN  

Na. ya Usajili wa TIN.  

6. Malengo ya Mradi Shughuli za Msingi za Mradi  
7. Uwezo Uwezo wa uzalishaji wa mradi 

kwa mwaka 
 

8. Ajira za moja kwa 
moja zilizopo sasa 

Ajira za Kigeni-Wanaume  
Ajira za Kigeni-Wanawake  
Ajira za Ndani-Wanaume  
Ajira za Ndani-Wanawake  

9. Ajira zisizo za 
moja kwa moja 
zilizopo sasa 

Wastani wa Idadi ya Jumla ya 
Ajira. 

 

Aina/maeneo ya Ajira Zisizo 
Rasmi 

 

 
3. Matumizi ya Fedha kwenye Mradi Hadi sasa: 

  Fedha za 
Kigeni 

Fedha za 
Ndani  

Jumla Maoni 

Ardhi na Majengo     
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Mitambo na Nyenzo     
Magari/Ndege     
Samani     
Vifaa vya Ofisi     
Bima     
Gharama za Awali za 
Uendeshaji 

    

Jumla Ndogo ya Mtaji 
wa Kazi 

    

JUMLA KUU     
 

4. Ufadhili wa Mradi 
 
Eleza namna mradi unavyofadhiliwa, mfano mtaji wa wawekezaji, mikopo, vyanzo vya 
mkopo, n.k. Angalia Jedwali hapa chini. 
 

 Kiasi  Vyanzo-Nchi 

Mtaji wa Mwekezaji kutoka 
Ndani 

 Tanzania 

Mtaji wa Mkopo kutoka 
Nchini 

 Tanzania 

Mtaji wa Mwekezaji kutoka 
Nje 

  

Mtaji wa Mkopo kutoka Nje                    

Jumla ya Gharama ya 
Uwekezaji Hadi sasa 

  

 
5. Changamoto na Mapendekezo ya Utatuzi 

 
Eleza changamoto za mradi na hatua zinazochukuliwa na wawekezaji kutatua 
changamoto hizo  
 

6. Mipango ya Mbeleni 
 
Eleza mipango ya mbeleni kwa kipindi cha mwaka mmoja na maoteo ya matumizi ya 
fedha. 
 

7. Mapendekezo na Maoni mengine. 
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FOMU Na. 6 
 

(Imetengenezwa chini ya Kanuni ya 28(1)) 
 

FOMU YA MAOMBI YA MATUMIZI YA HATI ISIYO YA ASILI  
KAMA DHAMANA YA MKOPO 

 
Maombi yaoneshe 

 
Na. Eneo Ufafanuzi Hali ya Sasa 
1. Taarifa za 

Wanahisa 
Majina ya Wanahisa wa sasa, uraia, na 
asilimia za umiliki wa hisa 
1. 
2. 
3. 

 

2. Taarifa ya 
Mawasiliano ya 
Kampuni 
 

a) Anwani ya Barua pepe  
b) Namba ya Simu ya 

mkononi 
 

c) Namba ya Simu ya 
Mezani 

 

d) Anwani ya Makazi 
(Kiwanja, Kitalu, Mtaa, 
Wilaya na Mkoa) 

 

3. Mawasiliano 
kupitia kwa 

a) Jina  
b) Cheo  
c) Mawasiliano ya Kina 

(Barua pepe, Simu ya 
Mkononi na ya Mezani) 

 

4. Usajili wa Taasisi 
ya Biashara 

a) Aina ya Usajili wa Taasisi ya 
Biashara 

 

b) Na. ya Cheti cha Usajili.  
c) Cheti cha Uwekezaji Na.  (Ambatisha Cheti) 

5. Taarifa za Usajili 
wa TIN  

Na. ya Usajili wa TIN.  

6. Taarifa za Hati 
isiyo ya asili 
inayoombewa 
mkopo 

a) Hati Na.  

b) Muda wa Hati: 
miaka……mpaka mwaka 
…….......... 

 

c) Kiwanja Na.  

d) Mmiliki wa Hati  
7. Kiasi 

kinachoombwa 
kukopwa. 

  

8. Malengo ya 
Matumizi ya Fedha 
za Mkopo 

Shughuli za msingi za Fedha za Mkopo  

9. Taarifa ya Mradi Taarifa ya sasa ya maendeleo ya mradi 
ambao mkopo unatumika.  

(Ambatisha 
taarifa) 
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10. Uthibitisho Uthibitisho wa maendeleo ya si chini ya 
asilimia 60 ya mradi mzima  

(Ambatisha 
taarifa) 

11. Maazimio ya Bodi Maazimio kuwa fedha za mkopo zitatumika 
kwa matumizi yanayokopewa tu 

(Ambatisha 
Maazimio) 

 
 

FOMU Na. 7 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 29(1)) 
 

FOMU YA MAOMBI YA ENEO KUTENGWA NA KUTANGAZWA KUWA ENEO 
MAALUMU LA KIUCHUMI 

 
Maelekezo na Mwongozo wa kujaza Fomu ya Maombi 
 

1. Maelezo unayotoa katika Fomu ya Maombi yatatusaidia katika kuidhinisha ombi 
lako la kutangaza ardhi yako kama eneo Maalumu la Kiuchumi. 

2. Tafadhali kamilisha sehemu zote kama inavyotakiwa. Ni muhimu kwamba 
utathmini mahitaji yako kama vile huduma muhimu, nishati, mfumo wa maji 
taka na nguvukazi kwa usahihi kabla ya kujaza Fomu ya Maombi. 

3. Fomu ya Maombi isiyokamilika inaweza kusababisha ucheleweshaji wa 
kuidhinisha maombi yako 

4. Tafadhali weka alama kwenye masanduku sahihi, ikiwa yapo, na utoe habari 
sahihi katika nafasi iliyotolewa. Ikiwa nafasi zaidi inahitajika kwa sehemu 
yoyote, tafadhali, ambatisha karatasi ya ziada. 

5. Uwasilishaji wa Fomu hii haujumuishi na kukubalika moja kwa moja au 
kuidhinishwa kwa maombi yako na Mamlaka ya Uwekezaji na Maeneo 
Maalumu ya Kiuchumi. 

6. Taarifa iliyotolewa katika Fomu ya Maombi itashughulikiwa kwa usiri mzito. 
7. Fomu hii inapaswa kujazwa na kuwasilishwa katika nakala moja ya awali. 
8. Fomu ya Maombi iliyojazwa inapaswa kuwasilishwa kwa Mamlaka ya 

Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi. 
 

A. TAARIFA ZA MWOMBAJI 
 
Jina: ..................................................................................................................... 
Anuani ya mwombaji : ......................................................................................... 
Nambari ya simu: ..................................................................................................... 
Baruapepe: ............................................................................................................ 
 

B. AINA YA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 
 

Na. Aina ya eneo maalumu Weka alama ya vema 
kwenye chaguo lako 

(i)  Eneo la hifadhi ya viwanda kwenye eneo 
maalumu la kiuchumi. 

 

(ii)  Kongani za viwanda  
(iii)  Eneo maalumu la uzalishaji kwa mauzo ya nje  
(iv)  Eneo la bandari huru  
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(v)  Kongani za utalii  
(vi)  Eneo la kilimo  
(vii)  Kongani za sayansi na teknolojia  

 
C. TAARIFA ZA ENEO LINALOKUSUDIWA KUTANGAZWA KUWA ENEO 

MAALUMU  LA UZALISHAJI KWA AJILI YA MAUZO YA NJE 
 

Na. Taarifa Maoni 
(i)  Jina la eneo  
(ii)  Ukubwa wa eneo  
(iii)  Shughuli zinazokusudiwa kufanywa  
(iv)  Masoko tarajiwa kwa ajili ya bidhaa 

zitakazozalishwa 
 

 
D. TAARIFA ZA KAMPUNI 

(i) Tarehe ya usajili: ................................................................................. 
(ii) Maelezo ya Wakurugenzi au Wanahisa: 

 
Jina la Mwanahisa Uraia Thamani ya hisa Anuani ya makazi 
    
    
    

 
(iii) Sababu za kiuchumi zinazopelekea eneo hilo kupendekezwa kuwa eneo 

maalumu la kiuchumi 
(a) Mahali .............................................................................. 
(b) Huduma zinazopatikana ................................................... 
(c) Miundombinu iliyopo ....................................................... 

 
E. NYARAKA ZINAZOPASWA KUWASILISHWA 

 
Na. Hati Maoni 

1.  Ushahidi wa malipo ya ada ya maombi 
isiyoweza kurejeshwa 

 

2.  Ushahidi wa usajili wa biashara  
3.  Nakala iliyothibitishwa ya nambari ya 

utambulisho ya mlipakodi ya mwombaji 
 

4.  Kiapo kinachoelezea taarifa muhimu za 
biashara za mwombaji 

 

5.  Upembuzi yakinifu na mpango wa biashara 
na fedha 

 

6.  Hati miliki za ardhi zilizothibitishwa na – 
(a) nakala iliyothibitishwa ya hati 

miliki ya ardhi; 
(b) nakala iliyothibitishwa ya mkataba 

wa upangaji wa muda mrefu au 
angalau miaka ishirini; 
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(c) nyaraka nyingine zinazothibitisha 
kwamba mwombaji yuko katika 
mchakato wa kupata hati miliki ya 
eneo la ardhi 

7.  Kiapo cha kubainisha kwamba eneo halina 
zuio au mgogoro wowote 

 

8.  Maelezo ya ukubwa wa eneo 
linalopendekezwa kuwa eneo maalumu la 
kiuchumi 

 

 
F. TAMKO 

Ninakiri kwamba taarifa nilizowasilisha ni za kweli na iwapo itathibitika kuwa ni za 
uongo, natambua ni kosa kwa mujibu wa Sheria ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya 
Kiuchumi, 2025 na nikitiwa hatiani nitawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi milioni 
tano na isiyozidi shilingi milioni hamsini au kifungo kisichopungua miezi sita na 
kisichozidi miaka mitano au vyote. 
 
 Jina: .............................................. 
 Saini: ............................................. 
 Muhuri ........................................... 

 
 

FOMU Na. 8 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 33(1), 39(1),  45(1) na 49(1)) 
          
          

    FOMU YA MAOMBI YA LESENI YA 
UENDELEZAJI, UENDESHAJI AU UZALISHAJI KATIKA ENEO MAALUMU LA 

KIUCHUMI 
 
Maelekezo na Mwongozo wa kujaza Fomu ya Maombi 

1. Maelezo unayotoa katika Fomu ya Maombi yatatusaidia katika kuidhinisha ombi 
lako la kupata leseni katika eneo Maalumu la Kiuchumi. 

2. Tafadhali, kamilisha sehemu zote kama inavyotakiwa. Ni muhimu kwamba 
utathmini mahitaji yako kama vile huduma muhimu, nishati, mfumo wa maji 
taka na nguvukazi kwa usahihi kabla ya kujaza Fomu ya Maombi. 

3. Fomu ya Maombi isiyokamilika inaweza kusababisha ucheleweshaji wa 
kuidhinisha maombi yako. 

4. Tafadhali weka alama kwenye masanduku sahihi, ikiwa yapo, na utoe habari 
sahihi katika nafasi iliyotolewa. Ikiwa nafasi zaidi inahitajika kwa sehemu 
yoyote, tafadhali, ambatisha karatasi ya ziada. 

5. Uwasilishaji wa Fomu hii haujumuishi na kukubalika moja kwa moja au 
kuidhinishwa kwa maombi yako  na Mamlaka ya Uwekezaji na Maeneo 
Maalumu ya Kiuchumi. 

6. Taarifa iliyotolewa katika Fomu ya Maombi itashughulikiwa kwa usiri mkubwa. 
7. Fomu hii inapaswa kujazwa na kuwasilishwa katika nakala moja ya awali. 
8. Fomu ya Maombi iliyojazwa inapaswa kuwasilishwa kwa Mamlaka ya 

Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi. 
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A. TAARIFA ZA MWOMBAJI 
Jina: ..................................................................................................................... 
Namba ya Mlipa Kodi: ........................................................................................ 
Anuani ya mwombaji : ......................................................................................... 
Nambari ya simu:................................................................................................... 
Baruapepe: ............................................................................................................. 

B. AINA YA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 
Na. Aina ya eneo maalumu Weka alama ya vema kwenye 

chaguo lako 
(i)  Eneo la hifadhi ya viwanda ya viwanda kwenye 

eneo maalumu la kiuchumi. 
 

(ii)  Kongani za viwanda  
(iii)  Eneo maalumu la uzalishaji kwa mauzo ya nje  
(iv)  Eneo la bandari huru  
(v)  Kongani za utalii  
(vi)  Eneo la kilimo  
(vii)  Kongani za sayansi na teknolojia  

 
C. TAARIFA ZA ENEO MAALUMU LA UZALISHAJI KWA AJILI YA 

MAUZO YA NJE 
Na. Taarifa Maoni 

(i)  Mahali eneo lilipo  
(ii)  Ukubwa wa eneo  
(iii)  Hali ya Umiliki wa Ardhi:  

 (a) Hati ya asili  
 (b) Mkataba wa muda mrefu  
 (c) Hati ya Kimila  
 (d) Mkataba wa mauziano  
 (e) Ardhi ya Kijiji  
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D. AINA YA LESENI INAYOOMBWA 
 

Na. Aina ya leseni Weka alama ya vema 
kwenye chaguo lako 

(i)  Leseni ya uendelezaji  
(ii)  Leseni ya uendeshaji  
(iii)  Leseni ya uzalishaji kwa ajili ya mauzo soko 

la nje 
 

(iv)  Leseni ya uzalishaji kwa ajili ya soko la 
ndani 

 

 
E. TAARIFA ZA KAMPUNI 

(i) Tarehe ya usajili: 
............................................................................................... 

 
(ii) Aina ya Usajili wa Kampuni: 

a. Binafsi:__________________________________________________________ 
 
b.Ubia:___________________________________________________________ 
 
c.Umma:__________________________________________________________ 
 
d. Nyingineyo. ): _________________________________________ 
 

(iii) Maelezo ya Wakurugenzi au Wanahisa 
 

Jina la Mwanahisa Uraia Thamani ya hisa Anuani ya makazi 
    
    
    

 
(iv) Sababu za kiuchumi zinazopelekea eneo hilo kupendekezwa kuwa eneo 

maalumu la kiuchumi 
(a) Mahali .............................................................................. 
(b) Huduma zinazopatikana ................................................... 
(c) Miundombinu iliyopo ....................................................... 

 
F. MAHITAJI/ MAELEZO YA KIFEDHA 

Maelezo ya kifedha ya mwombaji 
 

(a) Mtaji usio wa kifedha (kutoka nchi mshirika / nje ya nchi mshirika) 
 

Na. Aina ya mtaji Weka alama ya vema 
kwenye chaguo lako 

(i)  Mtaji kwa usio wa kifedha kutoka kwa nchi 
mshirika 

 

(ii)  Mtaji wa fedha kutoka kwa nchi mbia  
 

(b) Mtaji wa kifedha (kutoka nchi mshirika / nje ya nchi mshirika) 
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(c) Chanzo cha Fedha: 

……………………………………………………………………… 
 

G. MAHITAJI YA MIUNDOMBINU 
(i) Ukubwa wa eneo litakaloendelezwa kwa hekta: 

................................................. 
(ii) Miundombinu ya barabara katika kilomita: 

......................................................... 
(iii) Mfumo wa mifereji ya maji: 

................................................................................ 
(iv) Mtandao wa usambazaji wa umeme hadi kwenye eneo la mtumiaji wa 

mwisho: 
.......................................................................................................................... 

(v) Miundombinu ya usambazaji wa maji: 
.................................................................... 

(vi) Miundombinu ya kuzimamoto: 
................................................................................ 

(vii) Miundombinu ya udhibiti wa maji taka na aka:........................................ 
(viii) Miundombinu ya mawasiliano ya simu..................................................... 
(ix) Mahitaji ya usalama kama ifuatavyo: 

 
Na. Aina ya usalama Jibu 

1.  Mifumo ya kengele  
2.  Mtandao  
3.  Usalama wa kimwili  
4.  Mfumo wa uzio wa mita  
5.  Usalama mwingine   
6.  Mahitaji mengine muhimu  

 
H. MAHITAJI YA UDHIBITI PALE YANAPOHITAJIKA 

Mahitaji ya udhibiti yanayojumuisha- 
(i) Mpango Kabambe ulioidhinishwa 
(ii) Kuzingatia mipango iliyopo iliyoidhinishwa 
(iii) Vibali vya kikazi pale vinapohitajika 
(iv) Tathmini iliyoidhinishwa ya athari za mazingira na kijamii 
(v) Mipango ya kugawa maeneo/ kongani 

 
I. MPANGO WA BIASHARA 

(i) Jumla ya gharama za Uwekezaji 
(ii) Jumla ya Uwekezaji (Mtaji) na mpango wa uwekezaji 

 
 Mwaka wa 

kwanza 
Mwaka wa 
pili 

Mwaka 
wa tatu 

Mwaka 
wa nne 

Na. Aina ya mtaji Weka alama ya vema 
kwenye chaguo lako 

(i)  Mtaji wa kifedha kutoka kwa nchi mshirika  
(ii)  Mtaji wa fedha kutoka kwa nchi washirika  
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Uwekezaji     
     
     

 
(iii) Njia za kufadhili mtaji na fedha za uendeshaji 

(a) Mtaji binafsi (Equity): 
...................................................................................... 

(b) Mkopo wa benki: 
.............................................................................................. 

(c) Ruzuku: 
............................................................................................................. 

(d) Mkopo wa kibiashara : 
...................................................................................... 

(e) Ufadhili mwingine 
(taja)..................................................................................... 

(iv) Uwiano wa ajira za kigeni na wazawa: 
............................................................................ 

(v) Malengo ya mapato ya mauzo kwa angalau miaka mitano: 
............................................. 

(vi) Jumla ya kiasi cha mauzo kwa angalau miaka mitano: 
.................................................... 

(vii) Mpango wa utunzaji wa  mnyororo wa thamani katika sekta: 
.......................................... 

 
J. FAIDA ZA KIUCHUMI KWA NCHI 

(i) Ajira za ndani zitakazotolewa kwa wazawa kwa kipindi cha miaka 
mitano ijayo: 
...................................................................................................................
........... 

(ii) Mpango wa uhawilishaji wa teknolojia: 
............................................................. 

(iii) Uzingatiaji wa sheria za nchi: 
…………………………………………………. 

(iv) Uwiano wa malighafi za ndani na zile za kigeni: 
............................................... 

(v) Mpango wa uwajibikaji wa kampuni kwa jamii: 
................................................ 

 
K. TAMKO 
Ninakiri kwamba taarifa nilizowasilisha ni za kweli na iwapo itathibika kuwa ni za 
uongo, natambua ni kosa kutoa taarifa za uongo/ udanganyifu kwa mujibu wa Sheria 
ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi, 2025 na nikitiwa hatiani 
nitawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi milioni tano na isiyozidi shilingi milioni 
hamsini au kifungo kisichopungua miezi sita na kisichozidi miaka mitano au vyote. 

 Jina: .............................................. 
 Cheo: ............................................ 
 Saini: ............................................. 
 Muhuri ........................................... 

L. SEHEMU HII NI KWA MATUMIZI YA OFISI TU 
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*Imependekezwa au haipendekezwi .......................................................................... 
 
Mkaguzi....................................................................................................................... 
*Imeidhinishwa au halijaidhinishwa  ......................................................................... 
 
Mwidhinishaji.............................................................................................................. 
 
MAELEZO  
 
1. Ada ya maombi ya leseni italipwa kabla ya uwasilishaji wa maombi haya. 
2. Kila aina ya leseni ina muda wake wa uhalali au ukomo. 
3. Mwombaji anapaswa kuwasilisha nakala za nyaraka zote kadri inavyohitajika na 

Mamlaka. 
4. Mwombaji anapaswa kuwasilisha taarifa yoyote kadri Mamlaka itakavyohitaji. 
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FOMU Na. 9 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 34(1)) 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
MAMLAKA YA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA KIUCHUMI 

 
LESENI YA UENDELEZAJI WA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 

 
Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi Na. 
6, ya mwaka 2025, Kanuni zake na masharti yaliyoainishwa hapa, leseni ya uendelezaji 
wa eneo maalumu la kiuchumi nambari ................................................. imetolewa kwa: 
................................................................................................................................................
............................ 
 
Ainisha Jina, namba ya mlipa kodi na anuani ya mtu aliyepewa leseni ya endelezaji wa 
eneo maalumu la kiuchumi 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
........................................................................ 
 
 
Imetolewa na kuidhinishwa tarehe .................................. 
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FOMU Na. 10 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 34(3), 40(4), 46(4) na 51(3)) 
 

FOMU YA MAOMBI YA KUHUISHA LESENI YA UENDELEZAJI, UENDESHAJI 
AU UZALISHAJI KATIKA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 

 

Maelekezo na Mwongozo wa kujaza Fomu ya Maombi 
 

1. Maelezo unayotoa katika Fomu ya Maombi yatatusaidia katika kuidhinisha ombi 
lako la kuhuisha leseni katika eneo Maalumu la Kiuchumi. 

2. Tafadhali, kamilisha sehemu zote kama inavyotakiwa. Ni muhimu kwamba 
utathmini mahitaji yako kama vile huduma muhimu, nishati, mfumo wa maji 
taka na nguvukazi kwa usahihi kabla ya kujaza Fomu ya Maombi 

3. Fomu ya Maombi isiyokamilika inaweza kusababisha ucheleweshaji wa 
kuidhinisha maombi yako. 

4. Tafadhali weka alama kwenye masanduku sahihi, ikiwa yapo, na utoe habari 
sahihi katika nafasi iliyotolewa. Ikiwa nafasi zaidi inahitajika kwa sehemu 
yoyote, tafadhali, ambatisha karatasi ya ziada 

5. Uwasilishaji wa Fomu hii haujumuishi na kukubalika moja kwa moja au 
kuidhinishwa kwa maombi yako na Mamlaka ya Uwekezaji na Maeneo 
Maalumu ya Kiuchumi. 

6. Taarifa iliyotolewa katika Fomu ya Maombi itashughulikiwa kwa usiri mkubwa 
7. .Fomu hii inapaswa kujazwa na kuwasilishwa katika nakala moja ya awali. 
8. Fomu ya Maombi iliyojazwa inapaswa kuwasilishwa kwa Mamlaka ya 

Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi. 
 

A. SEHEMU A: TAARIFA ZA MWOMBAJI 
Jina: ...................................................................................................................... 
 

Namba ya Mlipa Kodi: ........................................................................................ 
Anuani ya mwombaji : ......................................................................................... 
Nambari ya simu: ................................................................................................. 
Baruapepe: ............................................................................................................ 
 

B. SEHEMU B: AINA YA LESENI INAYOOMBWA KUHUISHWA 
 

Na. Aina ya leseni Weka alama ya vema 
kwenye chaguo lako 

(i)  Leseni ya uendelezaji  
(ii)  Leseni ya uendeshaji  
(iii)  Leseni ya uzalishaji  

 
C. SEHEMU C: TAARIFA ZA LESENI 

 
(i) Aina ya leseni iliyotolewa 

....................................................................................... 
(ii) Tarehe leseni ilitolewa 

............................................................................................. 
(iii) Tarehe ya ukomo wa leseni ............................................................................ 
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(iv) Bidhaa zilizopewa leseni 
.......................................................................................... 

D. SEHEMU D: HALI YA UENDELEZAJI (Kwa mwombaji anayehuisha leseni 
ya uendelezaji) 

 

Kwa eneo linaloendelezwa tafadhali taja miundombinu inayopatikana sasa 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
............................................................................................................ 
 

Na Miundombinu Hali 

(i) Uzio  

(ii) Majengo-Shedi za Viwanda, uhifadhi na ofisi  

(iv) Maegesho  

(vi) Vyoo  
(viii) Barabara/reli  
(x) Vituo vya matibabu vya utajiri  

(xi) Nishati (Umeme, Gesi, n.k)  
(xii) Maji  
(xiii) Simu  
(xiv) Kituo cha ukaguzi wa forodha  
(xv) Taa za usalama  
(xvi) Vifaa vya kuzima moto  
(xvii) Uwazi ulioachwa kati ya uzio wa jengo na jengo  
(xix) Mingineyo ……………………  

 
E. SEHEMU E: TAARIFA YA UZALISHAJI KWA MIAKA MITATU 

ILIYOPITA (Kwa mwenye Leseni ya Uzalishaji)  
 

Mwaka wa kwanza Mwaka wa Pili Mwaka wa tatu 

 
 
Ukubwa 

Umiliki2 

Mahali  
Matumizi ya 
Sasa 

Jumla  
Eneo Lililojengwa 

Miliki  
Kukodisha 
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Aina ya bidhaa Kiasi Aina ya bidhaa Kiasi Aina ya bidhaa Kiasi 

      

      

      

      

 
 

F. SEHEMU F: MAUZO KWA MIAKA MITATU ILIYOPITA  
 

Bidha
a 

Mwaka wa kwanza Mwaka wa pili Mwaka wa tatu 
Asilimia ya 
mauzo au 
idadi 

Thaman
i 

Asilimia ya 
mauzo au 
idadi 

Thaman
i 

Asilimia ya 
mauzo au 
idadi 

Thaman
i 

Ndan
i ya 
nchi 

Nje 
ya 
nch
i 

 Ndan
i ya 
nchi 

Nje 
ya 
nch
i 

 Ndan
i ya 
nchi 

Nje 
ya 
nch
i 

 

          
          
          
          
          
          
          

 
G. SEHEMU G: MASOKO MAKUU YA MAUZO (kwa mwenye leseni ya 

uzalishaji) 
 

Bidhaa Mwaka wa kwanza Mwaka wa pili Mwaka wa tatu 

Kiasi Nchi Kiasi Nchi Kiasi Nchi 
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H. SEHEMU H: KUMBUKUMBU ZA AJIRA (Kwa mwenye leseni ya uendelezaji 
au uzalishaji) 

 
Aina ya 
ajira 

Mwaka wa kwanza Mwaka wa pili Mwaka wa tatu 
Ndani Kigeni Ndani Kigeni Ndani Kigeni 

       
       
       
       

 
I. SEHEMU I: KUMBUKUMBU ZA TATHMINI YA ATHARI YA 

MAZINGIRA 
 
Je mradi wako ulikuwa na athari zozote za kimazingira wakati wa umiliki wa leseni? 
Kama jibu ni NDIYO, elezea hatua zilizochukuliwa ili kupunguza athari kwa kujaza 
vipengele vifuatavyo: 
 

(a) BIDHAA 
Jina la bidhaa Kiasi Aina ya 

uhifadhi na au 
kufunga 

Mbinu ya 
utoaji 

Athari 

Tafadhali 
orodhesha 
bidhaa 

Tani/ siku au 
Mita za ujaza/ 
siku 

Wingi, tanki, 
pipa nk 

Meli, barabara 
au anga 

Inaweza 
kuwaka, ina 
sumu n.k 
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(b) UCHAKATAJI WA MALIGHAFI 
JINA LA 
MALIGHAFI 

      

AINA YA 
MCHAKATO 

      

Kiasi (Tani au 
Mita / siku) 

      

Njia ya 
kupokea (meli, 
barabara n.k) 

      

Utunzaji na 
uhifadhi 
(kugonga, 
ndani, nje) 

      

Tahadhari 
zinazotumika 
kuzuia 
uchafuzi wa 
mazingira  

      

Hatari 
uainishajia 

      

 
J. MPANGO WA BAADAYE 

 
Tafadhali ambatisha mpango wa baadaye wa upanuzi wa mradi katika uzalishaji, 
ajira, uhawilishaji wa teknolojia, n.k 

 
K. TAMKO 
Ninakiri kwamba taarifa nilizowasilisha ni za kweli na iwapo itathibika kuwa ni za 
uongo, natambua ni kosa kwa mujibu wa Sheria ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu 
ya Kiuchumi, 2025 na nikitiwa hatiani nitawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi 
milioni tano na isiyozidi shilingi milioni hamsini au kifungo kisichopungua miezi sita 
na kisichozidi miaka mitano au vyote. 
Jina: .............................................. 
Cheo: ............................................ 
Saini: ............................................. 
Muhuri ........................................... 
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FOMU Na. 11 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 37(1) ) 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

MAMLAKA YA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA KIUCHUMI 
 
 
CHETI CHA KUKAMILIKA KWA UJENZI WA MIUNDOMBINU KATIKA ENEO 
MAALUMU LA KIUCHUMI 
 
Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi Na. 
6 ya mwaka 2025 na Kanuni zake, Mamlaka inatoa Cheti cha Kukamilika kwa Ujenzi wa 
Miundombinu katika eneo maalumu la kiuchumi lililopo katika eneo 
........................................... na Cheti hiki kimetolewa kwa 
 
................................................................................................................................................
.................................... 
 
Ainisha Jina, namba ya mlipa kodi na anuani ya mtu aliyepewa Cheti cha Kukamilika 
kwa Ujenzi 
................................................................................................................................................ 
 
 
Kimetolewa tarehe ..................................... 
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FOMU Na. 12 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 40(1)) 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
MAMLAKA YA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA KIUCHUMI 

 
LESENI YA UENDESHAJI WA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 

 
Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi, 
kanuni zake na masharti yaliyoainishwa hapa, leseni ya uendeshaji wa eneo maalumu la 
kiuchumi nambari ................................................. imetolewa kwa: 
 
................................................................................................................................................
...................................... 
 
Ainisha Jina, namba ya mlipa kodi na anuani ya mtu aliyepewa leseni ya endelezaji wa 
eneo maalumu la kiuchumi 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
........................................................................ 
 
 
Imetolewa na kuidhinishwa na Mamlaka tarehe .................................. 
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FOMU Na. 13 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 46(1) na 51(1)) 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
MAMLAKA YA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA KIUCHUMI 

 
LESENI YA UZALISHAJI KWA AJILI YA MAUZO YA SOKO LA NDANI/ SOKO 

LA NJE KATIKA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 
 

Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi, 
kanuni zake na masharti yaliyoainishwa hapa, leseni ya uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya 
soko la ndani/soko la nje nambari ................................................. imetolewa kwa: 
 
................................................................................................................................................
.................................... 
 
Ainisha Jina, namba ya mlipa kodi na anuani ya mtu aliyepewa leseni ya endelezaji wa 
eneo maalumu la kiuchumi 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
........................................................................ 
 
 
Imetolewa na kuidhinishwa na Mamlaka tarehe .................................. 
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FOMU Na. 14 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 56(3) ) 

FOMU YA MAOMBI AU KUHUISHA KIBALI CHA MTOA HUDUMA KATIKA 
ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 

 
Maelekezo Na mwongozo wa kujaza Fomu ya Maombi. 

1. Maelezo unayotoa katika Fomu ya Maombi yatatusaidia katika kuidhinisha ombi 
lako kibali cha kutoa huduma katika eneo Maalumu la Kiuchumi. 

2. Tafadhali, kamilisha sehemu zote kama inavyotakiwa. Ni muhimu kwamba 
utathmini mahitaji yako kama vile huduma muhimu, nishati, mfumo wa maji taka 
na nguvukazi kwa usahihi kabla ya kujaza Fomu ya Maombi. 

3. Fomu ya Maombi isiyokamilika inaweza kusababisha ucheleweshaji wa 
kuidhinisha maombi yako. 

4. Tafadhali weka alama kwenye masanduku sahihi, ikiwa yapo, na utoe habari 
sahihi katika nafasi iliyotolewa. Ikiwa nafasi zaidi inahitajika kwa sehemu yoyote, 
tafadhali, ambatisha karatasi ya ziada. 

5. Uwasilishaji wa Fomu hii haujumuishi na kukubalika moja kwa moja au 
kuidhinishwa kwa maombi yako  na Mamlaka ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu 
ya Kiuchumi 

6. Taarifa iliyotolewa katika Fomu ya Maombi itashughulikiwa kwa ujasiri mkali. 
7. Fomu hii inapaswa kujazwa na kuwasilishwa katika nakala moja ya awali. 
8. Fomu ya Maombi iliyojazwa inapaswa kuwasilishwa kwa Mamlaka ya Uwekezaji 

na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi. 
 

A. TAARIFA ZA MWOMBAJI 
Jina: ..................................................................................................................... 
Namba ya Mlipa Kodi: ................................................................................... 
Anuani ya mwombaji : ......................................................................................... 
Nambari ya simu:................................................................................................... 
Baruapepe: ............................................................................................................ 

 
B. TAARIFA ZA KAMPUNI 

(iv) Tarehe ya usajili: ................................................................................. 
(v) Maelezo ya Wakurugenzi au Wanahisa: 

Jina la 
Mwanahisa 

Uraia Thamani ya hisa Anuani ya makazi 

    
    
    

 
C. NYARAKA 

 
Na. Nyaraka Maoni 

1.  Uthibitisho wa malipo ya ada   
2.  Cheti cha usajili kilichothibitishwa  
3.  Namba ya mlipa kodi iliyotibitishwa  
4.  Mpango wa biashara  

 
D. TAMKO 
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Ninakiri kwamba taarifa nilizowasilisha ni za kweli na iwapo itathibika kuwa ni za 
uongo, natambua ni kosa kutoa taarifa za uongo/ udanganyifu kwa mujibu wa Sheria 
ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi Na. 6 ya mwaka 2025, na nikitiwa 
hatiani nitawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi milioni tano na isiyozidi shilingi 
milioni hamsini au kifungo kisichopungua miezi sita na kisichozidi miaka mitano au 
vyote kwa pamoja. 
Jina: .............................................. 
Cheo: ............................................ 
Saini: ............................................. 
Muhuri ........................................... 
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FOMU Na. 15 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 56(1) ) 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
MAMLAKA YA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA KIUCHUMI 

 
KIBALI CHA KUTOA HUDUMA KATIKA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 

 
Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi  
Na.6 ya mwaka 2025, Kanuni zake na Masharti yaliyoainishwa hapa, kibali cha mtoa 
huduma katika eneo maalumu la kiuchumi nambari ................................................. 
imetolewa kwa: 
 
................................................................................................................................................
.............................. 
 
 
Ainisha Jina, namba ya mlipa kodi na anuani ya mtu aliyepewa kibali cha kutoa huduma 
wa eneo maalumu la kiuchumi 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
........................................................................ 
 
 
Imetolewa na kuidhinishwa na Mamlaka tarehe .................................. 
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________ 
 

JEDWALI LA PILI 
________ 

 
(Chini ya Kanuni ya 76) 

 
ADA NA MALIPO MBALI MBALI (MALIPO YOTE YAFANYIKE KWA SHILINGI 
ZA KITANZANIA) 

A. ADA YA MAOMBI YA CHETI CHA UWEKEZAJI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Mwekezaji wa Ndani 4,000,000.00 

2.  Mwekezaji wa Kigeni 6,000,000.00 
 

B. ADA YA MAOMBI YA USAJILI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Ada ya maombi ya usajili 300,000.00 

 
C. ADA YA MAOMBI YA RIDHAA YA KUTUMIA HATI ISIYO YA ASILI 

KUOMBEA MKOPO 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  
Ada ya maombi ya ridhaa ya 
kutumia Hati isiyo ya asili kuombea 
mkopo 

3,000,000.00 

 
D. MAOMBI YA CHETI CHA UWEKEZAJI, UPANUZI NA UKARABATI WA 

MRADI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Maombi ya Cheti cha Uwekezaji -
Upanuzi na Ukarabati wa mradi 4,000,000.00 

 
E. MAOMBI YA KUREKEBISHA CHETI CHA UWEKEZAJI 

MAOMBI YA CHETI CHA UWEKEZAJI, UPANUZI NA UKARABATI WA MRADI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Maombi ya kurekebisha cheti cha 
Uwekezaji 3,000,000.00 

 
F. MAOMBI YA HADHI YA KUWA MWEKEZAJI WA KIMKAKATI 

Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Maombi ya Hadhi ya kuwa 
Mwekezaji wa Kimkakati 60,000,000.00 

 
G. MAOMBI YA USAJILI WA MTOA HUDUMA ZA UWEKEZAJI 

Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Maombi ya Kusajili Mtoa Huduma 
za Uwekezaji (ISP) 300,000.00 
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H. ADA ZA LESENI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Leseni ya uendeshaji 6,000,000.00 kwa mwaka 
2.  Leseni ya Uzalishaji 6,000,000.00 kwa mwaka 
3.  Leseni ya Uendelezaji 20,000,000.00 malipo ya mara moja 

 
I. ADA ZA UWEZESHAJI 

Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  
1.  Ada ya uwezeshaji wa maombi ya 

misamaha ya kodi kwa uingizaji wa 
bidhaa zinazotoka nje ya Nchi 

300,000.00 kwa ushuru wa forodha na 5% ya 
Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 
iliyosamehewa  
 

2.  Ada ya uwezeshaji wa maombi ya 
misamaha ya kodi kwa bidhaa 
zinazonunuliwa ndani ya Nchi 

5% ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 
iliyosamehewa 

 
J. ADA ZA UHAMISHO NA UPANGISHAJI KWA MKATABA WA PILI 

Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki 
1.  Ada ya uhamisho wa ardhi 10% ya ada ya uhamisho inayolipwa kwa 

Wizara ya Ardhi na Makazi 
 

2.  Ushuru wa faida ya mtaji kwenye 
uhamisho wa mali 

5% ya kiasi kilichopatikana 
 

3.  Upangaji, ikiwemo upangaji wa pili 
au makubaliano ya upangaji wa pili 

1% ya kodi ya upangaji inayolipwa na mpangaji 
wa pili 

 
K. IDHINI YA DHAMANA YA MALI ISIYOHAMISHIKA 

Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  
1.  Chini ya 270,00,000.00 3,000,000.00 
2.  270,000,001 – 1,345,000,000.00 5,000,000.00 
3.  1,345,000,001 – 2,690,000,000.00 7,000,000.00 
4.  Zaidi ya 2,690,000,000.00 15,000,000.00 

 
L. ADA ZA MABADILIKO YA LESENI 

Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  
1.  Badiliko la jina la kampuni 1,000,000.00 
2.  Ongezeko na mabadilisho ya eneo 

la mradi 
1,000,000.00  

3.  Kuongeza shughuli za ziada 
kwenye leseni ya uendeshaji 

1,000,000.00  

 
M. ADA ZA HUDUMA ZA FORODHA NA DHAMANA 

Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  
1.  Ukaguzi wa forodha kabla ya 

usafirishaji 
300,000.00 kwa ukaguzi 

2.  Ukaguzi wa forodha kwenye eneo 
la mzigo 

300,000.00 kwa ukaguzi 

3.  Kibali cha kupakua ndani ya eneo 
la forodha 

2,000,000.00 

4.  Kibali cha kuweka bidhaa za 
sampuli kwenye soko la ndani 

600,000.00 
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N. ADA ZA VIBALI VYA UJENZI 
Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  

1.  Idhini ya mipango 1,000,000.00 
2.  Kibali cha ujenzi 800,000.00 kwa eneo la ujenzi hadi mita za 

mraba 1000, na 30,000.00 kwa kila ziada ya 
mita za mraba 100 

3.  Ada ya kibali cha makazi/matumizi 
ya jengo 

300,000.00 

 
O. ADA ZA HATI MILIKI ISIYO YA ASILI 

Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  
1.  Usajili wa awali na utoaji wa Hati 

Isiyo ya Asili ya Ardhi (DR) 
10% ya gharama inayolipwa kwa Wizara ya 
Ardhi na Maendeleo ya Makazi kwa ajili ya 
usindikaji wa umiliki wa ardhi 

2.  Ada ya kila mwaka Kodi ya ardhi ya kila mwaka kama 
ilivyokadiriwa na Kamishna wa Ardhi, pamoja 
na 10% yake kwa ajili ya kugharamia usimamizi 
wa eneo maalumu la kiuchumi 
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P. USAJILI WA BIASHARA ZA UWAKALA KWA AJILI YA USAIDIZI WA 
WAWEKEZAJI NDANI YA ENEO MAALUMU LA KIUCHUMI 
 

Na. Huduma Zilizotolewa Ada Stahiki  
1.  Ada ya usajili (maombi) 30,000.00 
2.  Ada ya kila mwaka - Wakandarasi 1,000,000.00 
3.  Ada ya kila mwaka - Washauri 500,000.00 
4.  Ada ya kila mwaka - Wengine 300,000.00 

 
 
 
 
 
 
 
Dodoma,                            KITILA ALEXANDER MKUMBO 
     9 Julai, 2025        Waziri wa Mipango na Uwekezaji  

 
 


